- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความชอบธรรม! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/02/1487587379651.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การใช้อำนาจ “มาตรา 44” ควบคุมพื้นที่วัดพระธรรมกาย อาจไม่ใช่แค่จับ “พระธัมมชโย” เพราะเหล่า “คนดีมีศีลธรรม” ทั้งห่มเหลืองและใส่สูทพยายามออกมาเรียกร้องให้ล้างบาง “ลัทธิธรรมกาย” โดยอ้างเรื่องคำสอนที่ผิดพระไตรปิฎก ทั้งที่เป็นเรื่องละเอียดอ่อนและไม่มีข้อยุติ
นอกจากนี้ ยังให้ยึดทรัพย์สินทั้งหมดมาเป็นของรัฐอีก แม้ “ท่านผู้นำ” ยังไม่บ้าจี้ “ปิดวัดปล้นพระ” แต่สถานการณ์ก็มีแนวโน้มอาจลุกลามบานปลายหลังปฏิบัติการจับ “พระธัมมชโย” ล้มเหลว เมื่อมีคำสั่ง “ขอคืนพื้นที่” ให้พระ เณรและลูกศิษย์ออกจากวัดทั้งหมด ทั้งมีคำสั่งให้พระและฆราวาสไปรายงานตัวอีกนับสิบราย
ทรัพย์สินของวัดพระธรรมกายจำนวนมหาศาล ย่อมเป็นที่อิจฉาและหมายปองของฝ่ายที่จงเกลียดจงชัง แม้ไม่ได้ครอบครองก็ทำลายให้หมดเพื่อซึ่งหลายคนสะใจ
“พระมหาไพรวัลย์ วรวณฺโณ” ให้แง่คิดว่า แม้จัดการกับพระธัมมชโยได้ จัดการกับพระเณรทั้งหมดในวัดพระธรรมกายได้ ยึดทุกสิ่งทุกอย่างที่เป็นของวัดพระธรรมกายได้ หากเป็นวิถีทางของความรุนแรงและใช้กำลังบีฑาข่มเหง คิดหรือว่าจะเปลี่ยนคนเป็นล้านที่นับถือ “พระธัมมชโย” ได้ จะเปลี่ยนคนเป็นล้านที่เข้าวัดพระธรรมกายได้ จะเปลี่ยนความคับแค้นใจและความเห็นใจของคนเหล่านั้นที่มีต่อวัดพระธรรมกายได้?
เพราะอำนาจที่ปราศจากความเป็นธรรม ไม่เคยนำชัยชนะมาให้กับผู้ที่ถืออำนาจ!
You must be logged in to post a comment Login