- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
หลิวลู่ลม! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/02/ch.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ประเด็นใหญ่ของบ้านเมืองขณะนี้คงหนีไม่พ้นเรื่อง “ความปรองดอง” และ “ความยุติธรรม” ไม่ว่าจะเป็นความขัดแย้งระหว่างกลุ่มต่างๆ รวมถึง “คณะรัฐประหาร” การกล่าวหาและดำเนินคดีกับฝ่ายที่เห็นต่างและฝ่ายการเมือง (พรรคเพื่อไทย) จนล่าสุดการใช้มาตรา 44 ควบคุมพื้นที่วัดพระธรรมกายเพื่อจับ “พระธัมมชโย”
กระบวนการสร้างความปรองดองของรัฐบาลทหารขณะนี้ ทุกฝ่ายจึงสนับสนุน แม้จะมีความหวังไม่มากนักก็ตาม ตราบใดที่ทุกฝ่ายไม่ยอมรับ “ความจริง” และ ไม่เอา “ความจริง” มาพูด แม้แต่รัฐบาลทหารที่เป็นหัวเรือใหญ่ยังไม่ยอมรับเลยว่าเป็นหนึ่งในความขัดแย้ง!
ไม่แปลกที่ พล.อ.เฉลิมชัย สิทธิสาท ผู้บัญชาการทหารบก จะมองในแง่ดีที่ทุกฝ่ายเข้าร่วม ถือว่าการสร้างความปรองดองสำเร็จแล้วครึ่งหนึ่ง ทั้งที่ยังเป็นแค่พิธีกรรม
ฝ่ายการเมือง นักวิชาการ และภาคประชาชน มองว่า กระบวนการไม่มีอะไรใหม่จากที่เคยมีการตั้งคณะกรรมการต่างๆขึ้นมาหลายยุคหลายสมัย ซึ่งรู้ถึงรากเหง้าของปัญหาและมีข้อเสนอแนะหลากหลาย เพียงแต่ไม่นำไปปฏิบัติ เพราะกระทบถึงผลประโยชน์ของกลุ่มอำนาจต่างๆ
เมื่อไม่ยอมรับ “ความจริง” ก็แก้ความขัดแย้งไม่ได้ “ความปรองดอง” ก็ไม่เกิด โดยเฉพาะกระบวนการยุติธรรมตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำที่ยังเป็น “หลิวลู่ลม” ตามอำนาจ “รัฏฐาธิปัตย์”!
You must be logged in to post a comment Login