- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
อำนาจอัสดง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/03/4530-ONLINE.jpg)
คอลัมน์ : โลกวันนี้มีประเด็น
เรื่องวัดพระธรรมกายที่ยืดเยื้อมาพักใหญ่ หากยังตรึงกันไปอยู่อย่างนี้จะไม่เป็นผลดีกับทั้งสองฝ่าย
ฝ่ายวัดจะถูกทำให้ภาพการไม่ยอมรับกฎหมาย ไม่เคารพกฎหมายมีความชัดเจนขึ้น และยิ่งยืดเยื้อต่อไปทั้งพระทั้งลูกศิษย์จะมีคดีติดตัวกันจนหมดวัด เมื่อสถานการณ์ยุติต้องไปขึ้นโรงขึ้นศาลลุ้นผลการตัดสินว่าจะถูกจำคุกหรือไม่
ฝ่ายรัฐยิ่งยืดเยื้อก็จะยิ่งทำให้คนรู้สึกและสัมผัสได้ถึงการเลือกปฏิบัติ การใช้กฎหมายแบบสองมาตรฐานเด่นชัดขึ้น โดยเฉพาะประเด็นคำถามที่ว่าเงินสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนคลองจั่นที่ลงนามในเช็คโดยศุภชัย ศรีศุภอักษร ไม่ได้ตกไปอยู่ที่วัดพระธรรมกายเพียงแห่งเดียว แต่กระจายไปยังส่วนต่างอีกๆ จำนวนมาก แต่ทำไมมาตามไล่บี้เอากับวัดพระธรรมกายเพียงแห่งเดียว
ยืนสาดโคลนใส่กันก็ต้องเลอะเทอะเปรอะเปื้อนทั้งสองฝ่ายเป็นธรรมดา
ข้ามจากเรื่องวัดพระธรรมกายมาถึงสถานะในปัจจุบันของรัฐบาล “บิ๊กตู่” พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ที่นับวันจะสาละวันเตี้ยลง ซึ่งเป็นไปตามวัฏจักรของผู้มีอำนาจที่มักได้รับความนิยมสูงตอนเข้ามารับตำแหน่งและความนิยมจะลดน้อยถอยลงไปเรื่อยๆ สวนทางกับระยะเวลาที่อยู่ในอำนาจ
ยิ่งอยู่นานความนิยมยิ่งหดหาย โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากไม่มีผลงานเป็นที่ประจักษ์
พักหลังมีหลายเรื่องที่รัฐบาลทำแล้วมีคนเริ่มไม่เห็นด้วยจำนวนมาก การสร้างโรงไฟฟ้าถานหินที่กระบี่แม้จะยอมถอย แต่ดูเหมือนเรื่องยังไม่จบง่าย ล่าสุดกับการให้อำนาจพิเศษปล่อยผีการยื่นรอรับสิทธิบัตรก็มีคนไม่เห็นด้วยจำนวนมาก
ความไม่ชอบใจ ความไม่พอใจเริ่มแผ่ขยายไปหลายวงการ เริ่มมองเห็นสัญญาณลบต่อรัฐบาลทหาร คสช.มากขึ้นตามลำดับ
เรื่องนี้สะท้อนได้จากผลสำรวจความนิยมของรัฐบาลล่าสุดในช่วงทำงานครบ 2 ปี 6 เดือนที่ผ่านมาโดยนิด้าโพลล์ ซึ่งปรากฏผลสวนทางกับการสำรวจหลายครั้งก่อนหน้านี้ที่ความนิยมพรุ่งสูงปรี๊ดในทุกด้าน
ผลสำรวจพบว่าความนิยมในรัฐบาลทหาร คสช.ลดลงทุกด้าน ไม่ว่าจะเป็นความพึงพอใจต่อการทำงานของคณะรัฐมนตรีและตัวนายกรัฐมนตรี อุดมการณ์การทำงานเสียสละเพื่อชาติประชาชน ความกล้าหาญในการตัดสินใจ บุคลิกภาพในการเป็นผู้นำ ประสิทธิภาพของการทำงาน ความโปร่งใสในการทำงาน
ขนาดสำนักโพลล์ที่ถูกค่อนแคะมาตลอดว่าเชียร์รัฐบาลผลยังออกมาอย่างนี้ หากไปดูผลสำรวจอีกฟากที่ถูกมองว่าเป็นฝ่ายตรงข้ามรัฐบาลคงดูไม่จืดกว่านี้
จึงไม่แปลกที่รัฐบาลทหารคสช.ต้องเผชิญมรสุมต่างๆ อย่างรอบด้านในทุกวันนี้
หากคิดจะฟื้นคืนความนิยมให้กลับมาอยู่ในระดับเดิมเหมือนตอนยึดอำนาจเข้ามาใหม่ๆ หรือกระตุกความนิยมให้มากขึ้นเพื่อฝากผลงานสร้างชื่อเอาไว้ก่อนลงจากอำนาจดูเหมือนจะเป็นเรื่องยาก
แค่ประคองตัวให้ลงจากอำนาจโดยไม่บอบช้ำไปมากกว่าที่เห็นและเป็นอยู่ ถ้าทำได้ก็ถือว่าเก่งมากแล้ว
สภาพของรัฐบาลทหารคสช.ในปัจจุบันจึงอยู่ในภาวะถดถอย และเป็นภาวะถดถอยที่ค่อนข้างแรง หากเป็นรัฐบาลปรกติไม่มีอำนาจพิเศษเป็นเกราะป้องกันสถานการณ์จะยิ่งเลวร้ายกว่านี้อีกหลายเท่า
นับเป็นสัญญาณอันตรายสำหรับรัฐบาลทหารคสช. เพราะในช่วงถดถอยจะยิ่งถูกท้าทายอำนาจในเรื่องต่างๆมากขึ้น หากตัดสินใจพลาดนิดเดียว อาจเป็นเหมือนที่ “บิ๊กจิ๋ว” พล.อ.ชวลิต ยงใจยุทธ อดีตนายกรัฐมนตรี เตือนไว้ตั้งแต่เข้ามาครองอำนาจใหม่ๆว่า
“มาพร้อมช่อดอกไม้ ไปพร้อมก้อนอิฐ”
You must be logged in to post a comment Login