- เสียเพราะรักPosted 2 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 3 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 5 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 6 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
อย่าเป็นลูกชาวเกาะ / โดย พระพยอม กัลยาโณ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/04/4557p.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
อีกไม่นานโรงเรียนก็จะเปิดเทอม พร้อมๆกับเทศกาลที่พ่อแม่ผู้ปกครองจำนวนหนึ่งต้องเข้าโรงรับจำนำเพื่อหาเงินมาจับจ่ายใช้สอยเพื่อเป็นค่าการศึกษาให้ลูกหลาน บางครั้งต้องยอมถอดสร้อย แหวน หรือสิ่งของมีค่า คือทำทุกอย่างเพื่อให้ลูกหลานมีความรู้
พ่อแม่ก็อยากให้ลูกเตรียมตัวเตรียมใจเพื่อตั้งใจเรียน ไม่ทำตัวเหลวไหล ซึ่งอาตมาสังเกตดูช่วงโรงเรียนปิดเทอมที่วัดสวนแก้วเปิดโอกาสให้เด็กช่วยพ่อแม่ด้วยการมาทำงานและได้เงินไปช่วยพ่อแม่ เด็กบางคนก็ไม่ยอมทำ ไม่พร้อมที่จะทำคือไม่คิดหารายได้ช่วยเหลือครอบครัว ทำตัวเป็น “ลูกชาวเกาะ” เกาะพ่อเกาะแม่ เรียนและกินไปวันๆ
ถือเป็นเรื่องที่น่าเสียดาย จึงอยากฝากบรรดาเด็กๆว่า ถ้าคนเรามีอะไรที่คิดจะช่วยพ่อแม่ได้ หรือพ่อแม่ต้องเอาสร้อยคอไปจำนำ ก็ต้องบอกลูกสอนลูก ลูกจะได้ตระหนักถึงการเสียสละสิ่งของมีค่าต่างๆ ก็เพื่อลูกหลาน พ่อแม่ต้องสอนให้ลูกหลานรู้
ขณะที่ฝ่ายการศึกษาก็อย่าทำให้เป็นธุรกิจจนเกินไป อีกอย่างอาตมาก็อยากเห็นสถานการศึกษาเหมือนอาชีวะภาวนาโพธิคุณอย่างที่คุณสุเทพ เทือกสุบรรณ บอกว่าจะให้เด็กเรียนฟรีและมีทุนการศึกษา ดีกว่าสร้างวิหารสร้างเจดีย์
อาตมาคิดว่า การสร้างวิหาร สร้างเจดีย์ มันไม่เหมือนกับสร้างคนหรอก ช่วยกันสร้างคนเถอะ ยังไงก็มีประโยชน์มากกว่า โดยเฉพาะประโยชน์ในการพัฒนาประเทศชาติต่อไป
คนที่ทำการศึกษาก็ต้องนึกเสมอว่า เป้าหมายของเราคือ การเรียนรู้เพื่อจะไปเป็นอะไร ไปทำอะไร ไม่ใช่เรียนแล้วคิดแต่เรื่องบ้าบอเหมือนยุคนี้ที่จ้องแต่จะเป็นแฟนกัน หนักจนงี่เง่า คิดแต่ว่าเราจะเป็นเมียใคร เราจะเป็นผัวใคร ทั้งที่ยังอยู่ในวัยเรียน ยังเรียนไม่จบ
ตรงนี้ก็ขอว่าอย่าทำกันเลย ขอให้ศึกษาเล่าเรียน ให้มีความคิดว่าเราจะไปเป็นอะไรของแผ่นดิน เป็นพลังของแผ่นดิน เมื่อยังอยู่ในวัยเรียนก็ให้เป็นภาระของพ่อแม่และแผ่นดินให้น้อยที่สุด เมื่อจบแล้วก็เป็นพลังของแผ่นดินให้มากที่สุด
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login