- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 23 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ได้ยินร้อยครั้งไม่เท่ากับเห็นครั้งเดียว / โดย กิ่งเหมย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/04/4563wi.jpg)
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “ไป่ เหวิน ปู้ หรู อี เจี้ยน” หรือ “ได้ยินร้อยครั้งไม่เท่ากับเห็นครั้งเดียว”
ในสมัยจักรพรรดิฮั่นซวนจง แห่งราชวงศ์ฮั่นตะวันตก ชาวเชียงได้ยกทัพมารุกรานชายแดน อีกทั้งยังเข้ามาทำร้ายชาวฮั่น เผาบ้านเรือน ปล้นชิง สร้างความเดือดร้อนให้แก่ประชาชนอย่างมาก
จักรพรรดิจึงทรงมีบัญชาถามว่าใครต้องการยกทัพไปปราบชาวเชียงบ้าง ขณะนั้น จ้าวชงกว๋อ แม่ทัพเฒ่าวัย 70 ปีได้เสนอตนเองยกทัพไปปราบปราม เพราะแม่ทัพจ้าวได้ปกป้องชายแดนและเคยสู้รบกับชาวเชียงมาหลายสิบปี
จักรพรรดิจึงตรัสถามว่า แม่ทัพจ้าวต้องการทหารและม้าเท่าไหร่ หากแต่แม่ทัพจ้าวกล่าวว่า “ได้ยินคนอื่นมาร้อยครั้งก็สู้ไปพบเห็นด้วยตาตนเองสักครั้งมิได้ การที่จะใช้ทหารเท่าใดนั้น ขอให้ข้าพระองค์เดินทางไปด้วยตัวเองก่อน จากนั้นจึงค่อยวางแผนสู้รบ”
จักรพรรดิเห็นด้วย แม่ทัพจ้าวจึงออกเดินทางไปพร้อมกำลังทหารส่วนหนึ่ง เมื่อไปถึงชายแดนก็พบกับกองทหารชาวเชียงเล็กๆกองหนึ่ง จึงได้สู้รบกัน แม่ทัพจ้าวสามารถจับเชลยศึกมาได้มากมาย กองทหารที่นำไปรู้สึกฮักเหิม จึงบอกให้ยกทัพไปตีทัพใหญ่ชาวเชียงเลย
แต่แม่ทัพจ้าวไม่เห็นด้วย โดยให้เหตุผลว่า ตอนนี้เรายังไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับกองทัพเชียง หากตามไปก็อาจจะพ่ายแพ้ได้ ดังนั้น แม่ทัพจ้าวจึงถามรายละเอียดต่างๆของกองทัพเชียง จำนวนทหารและสถานการณ์ต่างๆจากพวกเชลยที่จับมาได้ จากนั้นก็ส่งเรื่องกลับไปยังเมืองหลวง เพื่อจัดทัพมาสู้รบต่อไป
สุดท้าย แม่ทัพจ้าวสามารถเอาชนะชาวเชียงได้ และขับไล่ชาวเชียงออกไปจากแผ่นดินจีนได้เป็นผลสำเร็จ
ได้ยินร้อยครั้งไม่เท่ากับเห็นครั้งเดียว หมายถึง ได้ยินเรื่องราวมามากเท่าไหร่ ก็สู้ไม่ได้กับการไปเห็นด้วยตาของตนเอง
You must be logged in to post a comment Login