- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
‘ลูกครึ่ง’มาแรง / โดย วรวุฒิ สารพันธ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/04/613-271.jpg)
คอลัมน์ : เรื่องเล่าต่างแดน
ผู้เขียน : วรวุฒิ สารพันธ์
มีความเคลื่อนไหวหนึ่งในวงการสุนัขของสหราชอาณาจักร เป็นข่าวไม่ค่อยดังเท่าไรแต่น่าสนใจครับ
นั่นคือความฮอตฮิตของ “หมาลูกครึ่ง” ในรอบปีที่แล้ว (2016)
โรงพยาบาลสัตว์ White Cross Vets ซึ่งมีสาขาอยู่ทั่วอังกฤษ 16 แห่ง เปิดเผยข้อมูลจากผู้ซื้อที่ขึ้นทะเบียนสุนัขไว้กับโรงพยาบาลว่า จำนวนสุนัขลูกครึ่งได้รับความนิยมในรอบ 10 ปี ระหว่างปี 2006-2016 เพิ่มขึ้นเกือบ 8 เท่า
สุนัขลูกครึ่งเรียกในภาษาอังกฤษว่า “Crossbreed dog” หรือ “Designer dog” ส่วนใหญ่เป็นลูกผสมจากพันธุ์แท้ 2 สายพันธุ์ แต่ก็มีบางพันธุ์ที่เป็น “ลูกเสี้ยว” เกิดจากพันธุ์แท้มากกว่า 2 สายพันธุ์
โรงพยาบาลวิเคราะห์ว่า เหตุผลที่สุนัขลูกครึ่งได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง เนื่องจากสวยงาม นิสัยดี และที่สำคัญคือขนาดตัวเล็ก ช่วยให้ประหยัดค่าอาหารมากกว่าสุนัขพันธุ์ใหญ่
สำหรับพันธุ์ที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในรอบปีที่ผ่านมา 10 อันดับแรก ประกอบด้วย 1.Cockapoo ลูกครึ่งค็อกเกอร์ สเปเนียล กับพูเดิล มีทั้งหมด 299 ตัว 2.Labradoodle ลูกครึ่งลาบราดอร์กับพูเดิล 87 ตัว 3.Jug ลูกครึ่งแจ็ก รัสเซลล์ เทอร์เรียร์ กับปั๊ก 82 ตัว
4.Cavachon ลูกครึ่งคาวาเลียร์ คิง ชาร์ลส์ สเปเนียล กับบิชอง ฟริเซ 80 ตัว 5.Cavapoo ลูกครึ่งคาวาเลียร์ คิง ชาร์ลส์ สเปเนียล กับพูเดิล 79 ตัว 6.Sprocker ลูกครึ่งสปริงเกอร์ สเปเนียล กับค็อกเกอร์ สเปเนียล 43 ตัว
7.Maltipoo ลูกครึ่งมอลทีสกับพูเดิล 37 ตัว 8.Puggle ลูกครึ่งปั๊กกับบีเกิล 30 ตัว 9.Golden Doodle ลูกครึ่งโกลเดน รีทรีฟเวอร์ กับพูเดิล 26 ตัว และ 10.Shorkie ลูกครึ่งชิวาวากับยอร์กเชียร์ เทอร์เรียร์ 22 ตัว
ดูชื่อแล้วเพลินในความแปลก ส่วนพันธุ์ไหนหน้าตาเป็นอย่างไรดูได้จากภาพประกอบครับ
You must be logged in to post a comment Login