- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ทันตแพทยสภาแถลงยืนยันเครื่องเอกซเรย์มีความปลอดภัยต่อประชาชน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/05/S__9969778-1.jpg)
ทพ.ไพศาล กังวลกิจ นายกทันตแพทยสภา กล่าวว่าประเด็นความไม่เข้าใจเรื่องการควบคุมและกำกับเครื่องเอกซเรย์ทันตกรรมหรือเครื่องเอกซเรย์ฟันใน พ.ร.บ.พลังงานนิวเคลียร์เพื่อสันติ พ.ศ.2559 เครือข่ายทันตแพทย์ทั่วประเทศได้ชี้แจงให้กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (วท.) และสำนักงานปรมาณูเพื่อสัน (ปส.) ได้เข้าใจถึงข้อเท็จจริง เพื่อจะนำไปสู่ข้อเสนอการแก้ไขปัญหา เพราะข้อเท็จจริงคือ เครื่องเอกซเรย์ฟันนี้มีความปลอดภัยสูงมาก มีรังสีต่ำมากที่สุด และบุคลากรทางการแพทย์ ทันตแพทย์ก็มีความรู้ความเชี่ยวชาญ ที่ผ่านมาก็อยู่ในกำกับดูแลของกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข ทั้งนี้ตามหลักมาตรฐานสากลทั่วโลก หมอฟันสามารถใช้เครื่องเอกซเรย์ฟันได้อิสระ ตามกติกาของทบวงการพลังงานปรมณูระหว่างประเทศ(IAEA)โดยการจดแจ้ง(registration)
“ที่ผ่านมามีความเข้าใจผิดเกี่ยวกับความปลอดภัยของเครื่องเอกซเรย์ฟัน จนสร้างความวิตกกังวลให้กับประชาชนที่ไปรับบริการทันตกรรม ทันตแพทยสภาจึงขอยืนยันว่า เครื่องเอกซเรย์มีความปลอดภัยจริง ทั้งในคลินิกและเพื่อนบ้านที่อยู่ข้างเคียง ทั้งนี้การถ่ายภาพเอกซเรย์ในช่องปากนั้น ผู้ป่วยจะได้รับรังสีน้อยกว่า 0.001 mSv ขณะที่การเอกซเรย์นอกปาก ได้รับรังสี 0.024 mSv ซึ่งอยู่ในระดับที่ต่ำกว่าการเอกซเรย์อวัยวะร่างกายในส่วนอื่นๆ และมีความปลอดภัยสูงมาก” ทพ.ไพศาล กล่าว
You must be logged in to post a comment Login