- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
แก้ปัญหาตาแห้ง / โดย ผศ.พญ.สุมาลี หวังวีรวงศ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/06/619-262.jpg)
คอลัมน์ : พบหมอศิริราช
ผู้เขียน : ผศ.พญ.สุมาลี หวังวีรวงศ์
การผ่อนคลายสายตาเป็นการป้องกันโรคตาแห้งที่ได้ผลดี เพื่อให้ดวงตาสดใสอยู่เสมอ
น้ำตามีประโยชน์ในการช่วยเคลือบและคลุมผิวตาไม่ให้แห้ง หล่อลื่นดวงตาให้เกิดความสบายตา ลดการระคายเคืองทุกครั้งที่กะพริบตา ที่สำคัญคือมีสารที่มีคุณสมบัติฆ่าเชื้อโรค หากน้ำตาน้อยจะเกิดภาวะตาแห้ง ส่งผลให้เกิดความไม่สบายตาและตามัว
อาการตาแห้งมีหลายสาเหตุ แต่ที่พบบ่อยคือ มีการสร้างน้ำตาลดลงโดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ที่มีอายุมากขึ้น การรับประทานยาบางอย่าง เช่น ยาแก้แพ้ ยาคลายเครียด การใส่คอนแท็คเลนส์ที่ไม่มีคุณภาพหรือไม่ถูกวิธี ภูมิแพ้ที่ตา หนังตา หรือเยื่อตาอักเสบเรื้อรัง รวมถึงผู้ที่เคยทำเลสิก ผ่าตัดตา ผู้มีปัญหาหลับตาไม่สนิท ตลอดจนช่วงหน้าหนาวที่อากาศแห้ง ลมแรง ดื่มน้ำน้อย การอ่านหนังสือหรือใช้คอมพิวเตอร์นานๆก็ทำให้น้ำตาระเหยไปได้เช่นกัน
หากต้องใช้สายตาหรืออยู่หน้าจอคอมพิวเตอร์ทั้งวัน ควรพักสายตาทุก 30-60 นาที ด้วยการหลับตา 1-2 นาที กะพริบตาบ่อยๆ, ผู้ที่ใส่คอนแท็คเลนส์ไม่ควรใส่นานเกิน 8 ชั่วโมงต่อวัน, ผู้ที่รับประทานยาแก้แพ้เป็นประจำอาจจำเป็นต้องใช้น้ำตาเทียมช่วย, ดื่มน้ำมากๆ, หลีกเลี่ยงที่ที่มีลมแรง ถ้าต้องอยู่ในที่ที่อากาศแห้ง ร้อน หรือมีลมพัด ควรสวมแว่นเพื่อกันแดดและลมที่เป็นสาเหตุทำให้ตาแห้ง นอกจากนี้การรับประทานอาหารที่ช่วยบำรุงสายตาพวกผัก ผลไม้ ปลา หรืออาหารทะเลที่มีกรดไขมันที่จำเป็นหรือโอเมก้า-3 จะช่วยให้น้ำตาระเหยช้าลง
อย่างไรก็ตาม เราควรทะนุถนอมดวงตาด้วยการพักสายตาเป็นระยะๆ ไม่ใช้สายตาติดต่อกันนานๆหลายชั่วโมง และกะพริบตาบ่อยๆให้มีน้ำตาเคลือบตาตลอดเวลา เพราะถ้าปล่อยให้ตาแห้งมากๆจะทำให้กระจกตาไม่เรียบใส ผิวกระจกตาอักเสบ จะทำให้มีอาการระคายเคืองและตาพร่ามัวได้
You must be logged in to post a comment Login