- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 21 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ยิงร้อยครั้งถูกร้อยครั้ง / โดย กิ่งเหมย
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “ไป่ ฟา ไป่ จ้ง” หรือ “ยิงร้อยครั้งถูกร้อยครั้ง”
ในสมัยจ้านกว๋อ มีแม่ทัพผู้หนึ่งนามว่า หย่าง โหยวจี เป็นผู้ที่มีชื่อเสียงด้านการยิงธนู ซึ่งกล่าวกันว่า ฝีมือยิงธนูของเขายากที่จะหาคนจะเทียบเคียงได้ ทำให้ในหนังสือบันทึกที่สำคัญๆหลายเล่ม ล้วนแต่มีเรื่องราวของเขาบันทึกไว้มากมาย
มีอยู่ครั้งหนึ่ง แคว้นจิ้นยกทัพไปตีแคว้นเติ้ง ทำให้แคว้นฉู่ที่เป็นพันธมิตรกับแคว้นเติ้งอยู่นั้นจัดทัพมาช่วย แต่ขณะประจันหน้ากันนั้น กษัตริย์แคว้นฉู่ถูกแม่ทัพแคว้นจิ้นเว่ยฉียิงธนูเข้าที่ดวงตา เจ็บปวดอย่างมาก
พระองค์จึงบัญชาให้แม่ทัพหย่างโหยวจีแก้แค้นให้ ซึ่งเขาใช้ธนูเพียงดอกเดียวก็สามารถปลิดชีพเว่ยฉีได้ทันที
มีอีกเรื่องเล่าคือ ในแคว้นฉู่มีนักแม่นธนูคนหนึ่งนามว่า พานตั่ง เวลายิงจะถูกเป้าตรงกลางทุกครั้ง แต่เมื่ออย่างโหยวจีมาเห็นจึงบอกว่า ฝีมือแค่นี้นับว่าธรรมดา ถ้าจะเรียกว่าไม่ธรรมดาคือต้องเดินห่างรอยก้าวแล้วสามารถยิงใบของต้นหยางหลิ่วให้ได้ (ใบหยางหลิ่วจะเล็กมากๆ)
ได้ยินดังนั้น พานตั่งจึงไปหาใบหยางหลิ่วมาให้สามใบ แล้วท้าให้เขายิง ปรากฏว่าเขาสามารถยิงเข้าตรงกลางทั้งสามใบ
คำว่า ยิงร้อยครั้งถูกร้อยครั้ง นอกจากจะหมายถึงฝีมือที่เยี่ยมยอดแล้ว ยังหมายถึงการทำงานใดๆที่มั่นใจร้อยเปอร์เซ็นต์
You must be logged in to post a comment Login