- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
โรคที่มากับความอ้วน / โดย พญ.ระวีวรรณ เลิศวัฒนารักษ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/06/621-262.jpg)
คอลัมน์ : พบหมอศิริราช
ผู้เขียน : พญ.ระวีวรรณ เลิศวัฒนารักษ์
การมีน้ำหนักตัวเกิน หรือโรคอ้วน ก่อให้เกิดโรคต่างๆที่คาดไม่ถึง
โรคอ้วนส่งผลเสียต่อร่างกายหลายด้าน เช่น ผลเสียต่อระบบหลอดเลือด โดยจะเพิ่มความเสี่ยงต่อการเกิดโรคกล้ามเนื้อหัวใจขาดเลือด เส้นเลือดในสมองตีบ ก่อให้เกิดอาการอัมพฤกษ์ อัมพาต และแขนขาอ่อนแรง เพิ่มความเสี่ยงต่อการเกิดโรคเบาหวานและโรคความดันโลหิตสูงมากกว่าคนปรกติ 2-10 เท่า และเพิ่มความเสี่ยงต่อการเกิดภาวะไขมันในเลือดสูง นอกจากนี้ยังส่งผลต่อระบบทางเดินหายใจ อาจมีปัญหานอนกรน นอนไม่เต็มตื่น สังเกตจากช่วงเช้าหลังตื่นนอนจะรู้สึกมึนงง ปวดศีรษะ นั่งหลับช่วงกลางวัน ส่งผลเสียต่อการทำงาน และในระยะยาวจะทำให้เกิดภาวะหัวใจล้มเหลวได้
นอกจากนี้โรคอ้วนยังก่อให้เกิดผลเสียต่อระบบข้อต่อต่างๆในร่างกาย โดยผู้ป่วยอาจมีอาการปวดตามข้อ เช่น ปวดหลัง ปวดเข่า เพราะข้อต่างๆรับน้ำหนักมากกว่าคนปรกติ และยังเพิ่มความเสี่ยงต่อการเกิดโรคเก๊าท์ด้วย ยิ่งกว่านั้นโอกาสเสี่ยงต่อการเกิดโรคมะเร็งบางชนิดก็มากกว่าคนทั่วไป เช่น มะเร็งเต้านม มะเร็งเยื่อบุโพรงมดลูก มะเร็งหลอดอาหาร มะเร็งลำไส้ และมะเร็งต่อมลูกหมาก
อยากฝากถึงผู้ที่เริ่มจะมีน้ำหนักตัวเกินเกณฑ์มาตรฐานหรือเป็นโรคอ้วนให้คอยป้องกันอย่าให้ถึงจุดที่เกิดภาวะแทรกซ้อนต่างๆแล้วจึงค่อยคิดที่จะรักษา การรักษาโรคอ้วนนั้นประกอบด้วย การปรับพฤติกรรม การควบคุมอาหาร การออกกำลังกาย และควบคุมอารมณ์ให้รู้จักยับยั้งชั่งใจ รวมทั้งรู้ว่าอาหารที่เราบริโภคแต่ละวันนั้นมากเกินความต้องการของร่างกายหรือไม่ หากปฏิบัติตามนี้ได้จะส่งผลดีต่อสุขภาพ และลดความเสี่ยงที่จะเกิดโรคอ้วนในอนาคต
You must be logged in to post a comment Login