- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
บ้านสุนัขฮีโร่ / โดย วรวุฒิ สารพันธ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/06/621-26.jpg)
คอลัมน์ : เรื่องเล่าต่างแดน
ผู้เขียน : วรวุฒิ สารพันธ์
สุนัขตรวจหากับระเบิดมีเส้นทางชีวิตสอดคล้องกับคำพังเพยของไทยที่ว่า “เสร็จนาฆ่าโคถึก เสร็จศึกฆ่าขุนพล”
แต่แตกต่างในรายละเอียด โดยสุนัขตรวจหากับระเบิดส่วนใหญ่จะถูกทำลาย (ฆ่า) ทิ้งหลังปลดประจำการเนื่องจากอายุมาก ขณะที่งานเก็บกู้ระเบิดยังไม่แล้วเสร็จ
หน่วยเก็บกู้กับระเบิดในดินแดนที่เคยเป็นสมรภูมิรบที่ใช้สุนัขเป็นแนวหน้าในการทำงานมีอยู่หลายประเทศ รวมทั้งกัมพูชา
สงครามในเขมรยุติไปนานหลายสิบปี แต่จนป่านนี้กับระเบิดที่วางดักฝ่ายอริไว้เกือบจะเรียกว่าเกลื่อนประเทศ ยังเก็บกู้ไม่หมด ทางเจ้าหน้าที่และสุนัขต้องทำงานหนักต่อไปเพื่อความปลอดภัยของชาวบ้าน
สำหรับเส้นทางชีวิตของสุนัขที่ทำหน้าที่นี้ หน่วยงานต้นสังกัดและพี่เลี้ยงของสุนัขซาบซึ้ง “บุญคุณ” ของสุนัขครับ
แต่มีทางเลือกให้สุนัขน้อยหลังปลดประจำการ เนื่องจากไม่มีสถานที่รองรับ หากหน่วยงานต้นสังกัดจะเลี้ยงไว้ต่อไปก็ไม่มีเวลาดูแล อีกทั้งขาดงบประมาณในส่วนนี้
มีบ้างเล็กน้อยที่สถานสงเคราะห์สัตว์รับไปดูแล และเกือบทั้งหมดต้องอยู่สถานสงเคราะห์สัตว์ไปจนถึงวันสุดท้ายของชีวิต เพราะแก่แล้ว ไม่มีผู้สนใจรับไปเลี้ยงที่บ้าน
ยูเลีย คูรี ซึ่งเปิดสถานสงเคราะห์สัตว์ชื่อ “Animal Mama” ที่กรุงพนมเปญ รู้เรื่องนี้มานาน แต่เพิ่งปิ๊งไอเดียทำโครงการช่วยเหลือ “สุนัขฮีโร่” สาขานี้ ให้มีชีวิตอยู่สบายตามอัตภาพหลังเกษียณ
ไอเดียดังกล่าวคือ แผนก่อสร้างบ้าน “House of Heroes” ขึ้นในกรุงพนมเปญ โดยคูรีและสามีประกาศว่าเป็นสถานรับดูแลสุนัขตรวจหากับระเบิดหลังปลดประจำการแห่งแรกของโลก
ปัจจุบันคูรีและทีมงานอยู่ระหว่างเตรียมการก่อสร้าง และระดมทุนเป็นงบดำเนินการ คาดว่าจะแล้วเสร็จเปิดรับดูแลสุนัขได้ปลายปีนี้
คูรีเล่าว่า บ้าน House of Heroes นอกจากเป็นสถานที่ช่วยเหลือสุนัขแล้ว ยังช่วยเหลือผู้ได้รับผลกระทบจากกับระเบิดด้วย โดยเธอจะรับกลุ่มคนดังกล่าวเข้าทำงานในโครงการนี้
อีกโครงการหนึ่งที่คูรีตั้งใจจะทำคือ การเปิด House of Heroes ต้อนรับนักท่องเที่ยวเข้าชมการฝึกสุนัข และทักทายเหล่าฮีโร่ที่มีผลงานเด่น ตรวจพบกับระเบิดหลายลูก
เท่าที่ดูประวัติคร่าวๆถือว่าคูรีมีฝีมือด้านการทำงานเกี่ยวกับสัตว์ระดับมือทองคนหนึ่ง จึงเชื่อว่าโครงการ House of Heroes ของเธอจะไปได้สวยครับ
You must be logged in to post a comment Login