- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 13 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
น้ำผึ้ง(มากกว่า)หยดเดียว / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/06/4606c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กระแสคัดค้าน “มาตรา 44” เพื่อ “ปลดล็อก” ให้โครงการรถไฟความเร็วสูง (ปานกลาง) ไทย-จีนเกิดให้ได้ แม้จะผิดทั้งรัฐธรรมนูญ หลักนิติรัฐ และหลักธรรมาภิบาล ก็มีแต่ทำให้เกิดคำถามและข้อครหาเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อน ทั้งที่มองเห็นและมองไม่เห็น
โดยเฉพาะคำถามว่าทำให้ประเทศตกเป็น “อาณานิคมยุค 4.0” หรือไม่ ยิ่งถูกนำไปเปรียบเทียบเงินลงทุนระหว่าง “รถไฟตู่” กับ “รถไฟปู” ที่ต่างกันนับล้านล้านบาท แถมตรวจสอบไม่ได้ นอกจาก “คำสัญญา” ว่าไม่โกงและไม่มีผลประโยชน์ทับซ้อนใดๆ
เหมือนการพยายามแก้กฎหมาย “บัตรทอง 30 บาทรักษาทุกโรค” ให้กลายเป็น “บัตรอนาถา” ทำให้เสียงคัดค้านดังกระหึ่มทั่วแผ่นดิน
การใช้ “อำนาจ” เป็น “กฎหมาย” และ “ความชอบธรรม” จึงทำให้มีแต่คำถามคาใจประชาชนที่สะสมมากขึ้นๆ “โลกวันนี้วันสุข” ฉบับล่าสุด จึงมาพร้อมรังผึ้ง เพราะปัญหาสารพัดภายใต้ “ระบอบพิสดาร” จะไม่ใช่แค่ “น้ำผึ้งหยดเดียว” แต่มันคือ “น้ำผึ้งมากกว่าหยดเดียว” ที่กำลังไหลหยดลดเลาะมารวมกัน
เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ในประเทศที่ประชาชนอยู่ภายใต้ “ระบอบพิสดาร”!!??
You must be logged in to post a comment Login