- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 12 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
กรงในกะลา! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/06/4607c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ข่าวและภาพที่ปรากฏด้านหนึ่ง ทหาร-ตำรวจนับสิบบุกค้นบ้านนักศึกษาที่เป็นนักกิจกรรมกลุ่มหนึ่ง โดยไม่มีหมายตรวจค้นจากศาล เมื่อถูกถามว่าใช้อำนาจตรวจค้นมาจากไหน ก็ชี้ไปที่ “นายทหารยศพันโท” เขียนบันทึกการตรวจค้นและยึดเอกสารจำนวน 2 ใบ เพื่อเป็นหลักฐาน แต่เมื่อนักกิจกรรมขอให้เจ้าหน้าที่ทุกคนลงชื่อในบันทึกการตรวจค้นกลับปฏิเสธ และไม่ให้อ่านบันทึกการตรวจค้น
วันเดียวกัน จังหวัดเดียวกัน “ทั่นผู้นำ” พูดต่อหน้านักศึกษาว่าเป็นรัฐบาลที่ “ใจดีที่สุดในโลก” ไม่เคยไล่ล่าใคร และยังเรียกร้องให้ “คนเห็นต่าง” ที่คิดว่าไม่ผิดก็เข้ามาสู้ในกระบวนการยุติธรรม ยอมรับกติกา
“ทั่นผู้นำ” พูดเป็นแผ่นเสียงตกร่องไม่เลือกปฏิบัติ “กฎหมายเป็นกฎหมาย” แต่ 3 ปีที่ผ่านมา ฝ่ายที่ถูกคุกคาม จับกุมคุมขัง และกล่าวหาสารพัดข้อหา ส่วนใหญ่เป็นฝ่ายที่เห็นต่างไม่กี่กลุ่ม ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายการเมือง นักวิชาการ ภาคประชาชน หรือแม้แต่นักศึกษา
“ผู้มีอำนาจ” อ้างคนส่วนใหญ่พอใจความเงียบสงบ แต่ไม่พูดถึงคนเห็นต่างและคนตั้งคำถามที่ถูกข่มขู่คุกคามและเรียกไปล้างสมอง เพื่อให้คิดและเชื่ออย่าง “ผู้มีอำนาจ”
“ความสงบสุข” ที่แท้จริงแตกต่างกับ “ความสงบเงียบ” เพราะอำนาจจากปลายกระบอกปืนอย่างไร ลองมาดูคลิป “กรงในกะลา” ของเยาวชนที่สร้างสรรค์ยุค 4.0 ได้ที่ https://youtu.be/26jWtasTGjY หรือ https://goo.gl/UkDElt
You must be logged in to post a comment Login