- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ฟิลเลอร์กับเต้านม / โดย นพ.วิษณุ โล่ห์สิริวัฒน์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/06/622-262.jpg)
คอลัมน์ : พบหมอศิริราช
ผู้เขียน : นพ.วิษณุ โล่ห์สิริวัฒน์
สำหรับผู้หญิงที่รักสวยรักงาม อยากเสริมหน้าอกด้วยการฉีดสารแปลกปลอมเข้าไปในเต้านม โดยเฉพาะสารฟิลเลอร์ ซึ่งเป็นสารอันตรายอย่างยิ่งต่อเต้านมของผู้หญิง
การฉีดสารฟิลเลอร์เข้าไปในเต้านมถือว่าเป็นอันตรายอย่างยิ่งต่อเต้านมของผู้หญิง เพราะไม่สามารถบอกได้ว่าสารฟิลเลอร์จะเข้าไปในส่วนไหนของเต้านม อาจจะเข้าไปในส่วนของเต้านมแล้วหลังจากนั้นมีการไหลทะลุขึ้นมาผิวหนังก็ได้ โดยในช่วงแรกอาจไม่สังเกตว่ามีอะไรผิดปรกติ แต่หลังจากนั้นจะเริ่มอักเสบ อาจมีการติดเชื้อส่งผลในระยะยาวตามมา เกิดพังผืดซึ่งจะคลำได้เป็นก้อนแข็งๆที่เกิดจากสารฟิลเลอร์กระจายอยู่เต็มเต้านม ทำให้ไม่สามารถตรวจคัดกรองมะเร็งเต้านมได้
วิธีที่เหมาะสมและปลอดภัยที่สุดสำหรับผู้หญิงที่ต้องการเสริมเต้านมคือ การเสริมด้วยถุงเต้านม โดยทั่วไปอาจจะใส่ในชั้นใต้กล้ามเนื้อหรือเหนือกล้ามเนื้อ ไม่เข้าไปเกี่ยวข้องกับเนื้อเต้านม หลังจากเสริมเต้านมด้วยถุงเต้านมเทียมแล้ว ผู้ป่วยยังสามารถให้นมบุตรได้ และยังสามารถตรวจคัดกรองมะเร็งเต้านมด้วยการอัลตราซาวนด์และแมมโมแกรมได้อย่างปลอดภัย
ข้อแนะนำสำหรับผู้หญิงที่กำลังคิดจะทำการเสริมเต้านมคือ ต้องผ่าตัดกับศัลยแพทย์ที่ได้มาตรฐาน ซึ่งเป็นแพทย์เฉพาะทางที่มีความเชี่ยวชาญการผ่าตัดศัลยกรรมตกแต่งโดยตรง ต้องเลือกสถานพยาบาลและอุปกรณ์การแพทย์การผ่าตัดที่ได้มาตรฐาน เนื่องจากต้องมาติดตามการรักษาหลังการผ่าตัด รวมทั้งศัลยแพทย์ผู้นั้นและสถานพยาบาลนั้นๆต้องให้การรักษาพยาบาลเราในระยะยาวต่อไปได้ด้วย
You must be logged in to post a comment Login