- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 13 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ธรรมาภิบาล44?/ โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/06/4611c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ใช้ “มาตรา 44” จะเร่งเปิดหวูดโครงการรถไฟความเร็วสูง (ปานกลาง) ไทย-จีนยิ่งเห็นความไม่ชอบมาพากลของภาครัฐ แม้แต่ “ทั่นผู้นำ” ก็ถูกตั้งคำถามทำไมจึงตัดสินใจลงทุนเอง 100% ทั้งที่การเจรจาเป็นการลงทุนร่วม
“สัญญาคุณธรรม” จึงเป็นแค่วาทกรรมที่ไม่มีอะไรเป็นหลักประกัน เช่นเดียวกับวาทกรรม “ธรรมาภิบาล” ภายใต้ “กฎหมายหุ้มปืน” จึงไม่ได้หมายถึงความถูกต้องชอบธรรมตามหลักนิติรัฐที่นานาชาติยอมรับ
การใช้ “อำนาจพิเศษ” ที่เหนือกว่ารัฐธรรมนูญและทำอะไรก็ถือว่าไม่ผิด จึงอาจเป็นโทษมหันต์ที่ท้าทายต่อมจริยธรรม “ทั่นผู้นำ” และพวกพ้อง ที่ถือว่ามีคุณธรรมความดีสูงส่งเหนือใคร เป็น “คนดี” ที่ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาตรวจสอบ แต่ชอบใช้คำพูดเยาะเย้ยถากถางคนอื่นว่า “ถ้าไม่ผิดแล้วจะกลัวอะไร?”
วันนี้ “คนดี” ที่อ้างว่ามี “คุณธรรมและธรรมาภิบาล” ก็ต้องตอบสังคมเช่นกันถึงความถูกต้องชอบธรรมและผลประโยชน์ทับซ้อนต่างๆ เพราะ “ถ้าไม่ผิดแล้วจะกลัวอะไร?”
โครงการรถไฟความเร็วสูง (ปานกลาง) ไทย-จีนมูลค่านับแสนล้านบาท จึงกลายเป็น “โครงการการเมือง” ที่นักวิชาการเชื่อว่าเป็น “ปาหี่ระดับชาติ” และเป็น “โศกนาฏกรรม” ที่ส่อว่ามีแต่ “เจ๊งกับเจ๊ง”!
You must be logged in to post a comment Login