- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 12 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เด็กคนหนึ่ง? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/06/4612c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับ “ภาพลักษณ์” ของประเทศภายใต้ “ระบอบพิสดาร” จะตกต่ำหรือติดลบหลายด้านจากการจัดอันดับขององค์กรระหว่างประเทศ โดยเฉพาะด้านสิทธิมนุษยชนและสิทธิเสรีภาพ
วิกฤตของบ้านเมืองจึงไม่ใช่แค่เรื่องการเมืองและเศรษฐกิจ การ “ปลดล็อก” หรือออกจากวิกฤตจึงต้องกลับสู่ความเป็น “ประชาธิปไตย” และมีการเลือกตั้ง แม้ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ทั้งหมด แต่อย่างน้อยก็ทำให้ประชาคมโลกกลับมาคบค้าสมาคมตามปรกติ ประชาชนมีสิทธิเสรีภาพและสิทธิความเป็นคน
อย่างที่ “เนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล” นักศึกษาเพื่อประชาธิปไตย ซึ่ง “นิตยสารไทม์ส” ของสหรัฐยกย่องเป็น “คนรุ่นใหม่” ที่มีจุดยืนต่อต้าน “อำนาจเผด็จการ” เหมือน “โจชัว หว่อง” นักเคลื่อนไหวเพื่อประชาธิปไตยฮ่องกง
ก่อนหน้านี้ “เนติวิทย์” ได้รับเชิญจากสถานทูตสหรัฐประจำประเทศไทยไปร่วมงานฉลอง “วันชาติ” หรือวันประกาศอิสรภาพสหรัฐ 4 กรกฎาคม แต่ “เนติวิทย์”ได้ปฏิเสธ โดยให้เหตุผลว่า เพราะมีความรู้สึกขัดแย้งของตัวเองในท่าทีของ “ผู้นำสหรัฐ” ที่มีต่อ “ทั่นผู้นำ”
“ข้าพเจ้าจะมีความสุขใจได้อย่างไร เมื่อข้าพเจ้าเฉลิมฉลองในขณะที่เพื่อนนักเรียนนักศึกษาและเพื่อนๆคนไทยด้วยกันยังไม่ได้รับความเป็นธรรมและไม่สามารถที่จะแสดงความคิดเห็นได้จริงๆ”
You must be logged in to post a comment Login