- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 22 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
นักปราชญ์หน้าขาว / โดย กิ่งเหมย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/baimian2-1.jpg)
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “ไป๋ เมี่ยน ซู เซิง” หรือ “นักปราชญ์หน้าขาว”
ในสมัยราชวงศ์ซ่งเหนือ มีชายคนหนึ่งนามว่า เสิ่นชิ่งจือ ตั้งแต่ยังเด็กเป็นคนที่มีความสามารถทางด้านการสู้รบอย่างมาก ดังนั้น เมื่อเติบใหญ่จึงสามารถเข้ารับราชการและได้ตำแหน่งถึงแม่ทัพ มีหน้าที่ดูแลบริเวณชายแดน
อยู่มาวันหนึ่งองค์จักรพรรดิต้องการจะขยายอิทธิพลไปทางตอนเหนือ แต่แม่ทัพเสิ่นไม่เห็นด้วย จึงรีบมาเข้าเฝ้าขัดขวาง โดยกล่าวว่า เคยส่งแม่ทัพไปหลายคน สุดท้ายก็พ่ายแพ้กลับมา
แต่จักรพรรดิไม่เชื่อและได้นำขุนนางคนสนิทมาช่วยเถียงแทนพระองค์ แม่ทัพเสิ่นจึงกล่าวว่า “ฝ่าบาท การปกครองบ้านเมืองก็เหมือนกับการปกครองบ้าน หากพระองค์อยากจะรู้เรื่องการปลูกข้าว ก็ต้องไปถามชาวนาที่ออกไปทำนาทุกวัน อยากจะรู้เรื่องทอผ้า ก็ต้องถามหญิงทอผ้าที่ทอทุกวัน ตอนนี้พระองค์ปรารถนาจะไปตีเมืองอื่น แต่กลับไปถาม นักปราชญ์หน้าขาวสองคนที่ไม่เคยสู้รบมาก่อน ไฉนจะได้รับชัยชนะ”
อย่างไรก็ตาม จักรพรรดิก็ยังทรงยืนกรานที่จะยกทัพไปทางเหนือ แต่สุดท้ายก็ต้องพบกับความพ่ายแพ้
นักปราชญ์หน้าขาว หมายถึง ผู้ที่มีความรู้แต่ไม่มีประสบการณ์ รู้แต่เพียงข้อมูลในหนังสือ แต่กลับไม่รู้วิธีที่จะทำจริง
You must be logged in to post a comment Login