- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 13 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
พิสดาร4.0! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/4615c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การพยายามควบคุมสื่อทั้งระบบของรัฐบาลทหาร ไม่ว่าจะสื่อกระแสหลักหรือสื่อกระแสรอง รวมถึงการแก้พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ที่ให้อำนาจเจ้าหน้าที่รัฐในการตรวจสอบและตั้งข้อหาต่างๆนั้น “กสทช.”ยังออกกฎเหล็ก “OTT” ที่จะควบคุมถึง facebook, google, line ฯลฯ
ล่าสุด “สปท.ด้านสื่อ” เสนอให้ควบคุมโซเชียลมีเดีย โดยเฉพาะการใช้เฟซบุ๊ก เช่น ใช้หมายเลขบัตรประชาชนยืนยันตัวตนในการใช้สื่อออนไลน์ การสแกนลายนิ้วมือและใบหน้า
ข้อเสนอดังกล่าว อ้างว่าปัจจุบันมีปัญหามากมายเพราะ “สังคมก้มหน้า” แต่ขาดความรู้และความเข้าใจในการใช้สิทธิเสรีภาพการสื่อสาร บนพื้นฐานของความรับผิดชอบต่อสังคม หรือขาดมาตรฐานจริยธรรมในการใช้สื่อออนไลน์ จนส่งผลกระทบต่อสังคม การเมือง เศรษฐกิจ และสถาบันหลักของประเทศ
จงจำเป็นต้องจัดตั้ง “ศูนย์กลางบริหารจัดการข้อมูลผู้ใช้โทรศัพท์มือถือ” และเพิ่มความเข้มข้น “ศูนย์กลางเฝ้าระวัง”
ที่น่าสนใจคือยังเสนอให้กระทรวงวัฒนธรรมจัดอบรมพระภิกษุ สามเณร นักพรต นักบวชให้เป็น “ต้นแบบ” เผยแพร่การใช้สื่อออนไลน์ที่เหมาะสมและสร้างสรรค์ รวมถึงสอดแทรกเนื้อหาด้านคุณธรรมและจริยธรรม
สมแล้วที่บ้านเมืองวันนี้เป็นยุค “ผู้นำและลิ่วล้อ 4.0” ที่สุดพิสดาร!
You must be logged in to post a comment Login