- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 22 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เสกหินให้เป็นทอง/ โดย กิ่งเหมย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/dianshi2.jpg)
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “เตี่ยน สือ เฉิง จิน” หรือ “เสกหินให้เป็นทอง”
ในสมัยราชวงศ์จิ้น มีขุนนางคนหนึ่งตำแหน่งเสี้ยนลิ่ง (เจ้าพนักงานปกครองอำเภอ) นามว่า ซวีซุ่น เป็นผู้ที่มีเวทมนตร์ สามารถไล่ผีปิศาจและรักษาคนได้ ชาวบ้านจึงยกย่องเขาเสมือนเซียนองค์หนึ่งและขนานนามเขาว่า “ซวีเจินจวิน”
มีอยู่ครั้งหนึ่ง ปีนั้นพืชผลของชาวบ้านไม่เป็นไปตามที่หวัง ทำให้ชาวบ้านไม่มีเงินจ่ายภาษี ชาวบ้านจึงเดือดร้อนกันอย่างมาก
ซวีซุ่น จึงให้ชาวบ้านแต่ละคนนำหินมา จากนั้นก็เสกวิชา โดยใช้มือชี้ไปที่ก้อนหิน ไม่น่าเชื่อว่า ก้อนหินเหล่านั้นกลับกลายเป็นทองทุกก้อน ซวีซุ่นได้นำหินทองคำเหล่านั้นไปแจกจ่ายคืนให้แก่ชาวบ้านเพื่อนำไปจ่ายภาษี สร้างความมหัศจรรย์ให้แก่ชาวบ้านอย่างมาก
ปัจจุบัน เสกหินให้เป็นทอง ใช้เปรียบเทียบการเขียนที่เปลี่ยนแปลงบทความต้นฉบับเล็กน้อย เพื่อให้ได้อรรถรสมากขึ้น หรืออีกนัยหนึ่งคือ แก้บทความที่ไม่ดีให้ดีขึ้นนั่นเอง
You must be logged in to post a comment Login