- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 13 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
แกร่งไปถึงไหน? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/4620c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ไม่มีอะไรในกอไผ่สำหรับ “รัฐบาลทหาร” ที่ยังเดินหน้าช็อปอาวุธยุทโธปกรณ์ให้กองทัพแข็งแกร่งและเพื่อนบ้านเกรงใจ โดยล่าสุดอนุมัติซื้อเครื่องบินฝึกขับไล่อีก 8 ลำ งบประมาณจิ๊บจ๊อยไม่ถึง 10,000 ล้านบาท เพื่อเสริมให้กองทัพอากาศสุดแกร่ง
รายละเอียดการจัดซื้อครั้งนี้ประกอบด้วย เครื่องบิน T-50TH จำนวน 8 เครื่อง วงเงินงบประมาณ 9,000 ล้านบาท ผูกพันงบ 4 ปี ในระยะ 2560-2563 โดยจ่ายในงวดแรกจำนวน 1,800 ล้านบาท งวดที่สอง2,700 ล้านบาท งวดที่สาม 2,700 ล้านบาท และงวดที่สี่ 1,800 ล้านบาท
“บิ๊กป้อม” ต้องตีกรรเชียงแบบนายกสมาคมว่ายน้ำว่าทุกอย่างโปร่งใส เป็นการจัดหาต่อเนื่องระยะที่ 2 หลังจาก ครม. อนุมัติเมื่อ 2 ปีที่แล้ว 16 ลำ จัดเป็น 3 ระยะคือระยะที่ 1 จำนวน 4 ลำ ระยะที่ 2 จำนวน 8 ลำ และระยะที่ 3 จำนวน 4 ลำ
ใครสงสัยก็เอานิ้วนับตัวเลขดู 4-8-4 เท่ากับ 16 เหมือนซื้อรถถัง เรือดำน้ำ ซึ่งมีความจำเป็นของกองทัพ แม้ยุคสมัยจะเปลี่ยนไป
ยุค “รัฐบาลทหาร” ก็ต้องทำอะไรอย่างทหาร งบประมาณก็ต้องเพิ่มขึ้นตามสัดส่วนของภารกิจ เพราะกองทัพไม่ได้อยู่แค่ในกรมกอง แต่ยังออกมาเสียสละ “ยึดอำนาจ” เพื่อบ้านเมือง
คนไทยจึงต้องเข้าใจและเสียสละเพื่อให้กองทัพแข็งแกร่งและมั่นคง บ้านเมืองจะได้เงียบสงบ!
You must be logged in to post a comment Login