- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 12 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
สิทธิความเป็นคน / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/4623c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ประเด็นแก้ไข “กฎหมายบัตรทอง” ยังไม่ยุติ ไม่ใช่แค่สัดส่วนบอร์ด สปสช.ทั้งบอร์ดบริหารและบอร์ดควบคุมคุณภาพมาตรฐานการบริการที่เพิ่ม “ผู้ให้บริการ” บอร์ดละ 2 คนแล้วยังไม่ล้มเลิกแนวคิดระบบ “ร่วมจ่าย”
ขณะที่ “โสภณ เมฆธน” ปลัดกระทรวงสาธารณสุข ไม่เห็นด้วยรวมเงินเดือนในงบเหมาจ่ายแล้วไปหักออกจากเงินที่จัดสรรให้โรงพยาบาล อ้างว่าไม่เป็นธรรมต่อประชาชนในพื้นที่และไม่มีผลในการกระจายบุคลากร เนื่องจากขนาดโรงพยาบาลที่เท่ากัน มีบุคลากรเท่ากัน แต่อาวุโสและอายุงานต่างกัน จะถูกหักเงินเดือนไม่เท่ากัน จึงเหลือเงินจัดบริการไม่เท่ากัน
“นิมิตร์ เทียนอุดม” ผู้อำนวยการมูลนิธิเข้าถึงเอดส์และอดีตบอร์ดสปสช.จึงตั้งคำถามอย่างน่าสนใจว่า หากมีปัญหาด้านการจัดสรรงบประมาณ ทำไมไม่นำงบประมาณสุขภาพ 2 แสนล้านบาทของทั้ง 3 กลุ่มคือ สิทธิ์ข้าราชการ สิทธิ์บัตรทอง และสิทธิ์ประกันสังคมมาเฉลี่ยกันอย่างเหมาะสม?
การพยายามจะแก้ไขเพื่อลดสิทธิ “บัตรทอง” จึงไม่ต่างกับการ “ฆ่าคนไทยทางอ้อม” เพราะนโยบายหลักประกันสุขภาพถ้วนหน้าทำให้ประชาชนมีศักดิ์ศรี ไม่ถูกปฏิบัติแบบ “คนไข้อนาถา” หรือเป็นคนชั้นสองอย่างการทำ “บัตรคนจน” ขณะนี้ที่เหมือนกลับสู่ระบบสังคมสงเคราะห์อย่างในอดีต
“บัตรทอง” จึงไม่ใช่เรื่องการเมืองเพื่อล้ม “ระบอบทักษิณ” เท่านั้น แต่ยังเกี่ยวข้องโดยตรงกับสิทธิและศักดิ์ศรี “ความเป็นคน” ที่เท่าเทียมกัน
You must be logged in to post a comment Login