- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เดินเพื่อสุขภาพ / โดย ผศ.นพ.พิสิฏฐ์ เลิศวานิช
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/625-251.jpg)
คอลัมน์ : พบหมอศิริราช
ผู้เขียน : ผศ.นพ.พิสิฏฐ์ เลิศวานิช
ปัจจุบันการศึกษาหลายแห่งพบว่า การเดินเป็นการออกกำลังกายที่สามารถป้องกันโรคภัยไข้เจ็บต่างๆได้
“การเดิน” เป็นรูปแบบหนึ่งของการออกกำลังกายเพื่อสุขภาพที่ทำได้ง่าย เหมาะสำหรับทุกเพศ ทุกวัย แม้ในผู้สูงอายุ และยังทำได้ทุกที่ ไม่ว่าจะเป็นบริเวณบ้านหรือในสวนสาธารณะ
การเดินเพื่อสุขภาพที่ดีต้องมีการเตรียมตัวแต่เนิ่นๆ เริ่มด้วย 1.อบอุ่นร่างกาย ขั้นตอนนี้สำคัญมาก โดยยืดเส้นยืดสายเพื่อให้ร่างกายรับรู้ถึงการเตรียมพร้อมกับการทำงานของระบบต่างๆที่จะเพิ่มขึ้น อีกทั้งยังช่วยลดการบาดเจ็บของระบบกล้ามเนื้อและข้อต่อ เช่น เอ็นอักเสบ ปวดกล้ามเนื้อ ปวดข้อ เป็นต้น
2.เดินให้ถูกต้อง “ควรเดินเร็วๆ ก้าวเท้าถี่ๆ” มากกว่าภาวะปรกติในชีวิตประจำวัน เทคนิคนี้จะช่วยกระตุ้นให้ร่างกายโดยเฉพาะระบบหัวใจและหลอดเลือดทำงานเพิ่มขึ้น และมีการใช้พลังงานมากขึ้น บวกกับ “เดินติดต่อกัน 20-30 นาทีขึ้นไป” ที่สำคัญต้องทำอย่างสม่ำเสมอ 3-5 ครั้งต่อสัปดาห์ ขณะเดินไม่ควรกลั้นหายใจหรือสูดลมหายใจอย่างแรง ควรหายใจเข้าและออกยาวๆ เพื่อช่วยระบบการหายใจของร่างกาย
3.ก่อนหยุดเดินควรผ่อนคลาย คือเดินช้าลง และยืดเส้นยืดสายอีกครั้ง เพื่อให้ระบบต่างๆของร่างกายลดการทำงานลง และกลับคืนสู่ภาวะปรกติ รวมทั้งควรดื่มน้ำให้เพียงพอภายหลังการออกกำลังกาย
การเดินเพื่อสุขภาพที่ดีนอกจากช่วยให้ระบบไหลเวียนโลหิตทำงานได้ดี สามารถไปเลี้ยงส่วนต่างๆได้มากขึ้น ยังช่วยป้องกันการเกิดโรคหัวใจ โรคความดันโลหิตสูง โรคเบาหวาน เสริมสร้างความแข็งแรงของกระดูกและกล้ามเนื้อ โดยเฉพาะผู้สูงอายุที่มีปัญหากระดูกบาง รวมทั้งช่วยเพิ่มความยืดหยุ่นของกล้ามเนื้อ ผ่อนคลายความตึงเครียด ทำให้อารมณ์ดี ยิ่งไปกว่านั้นยังช่วยกำจัดไขมันส่วนเกินซึ่งไม่ปรารถนาอีกด้วย
You must be logged in to post a comment Login