- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 15 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
จับแพะชนแกะ? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/4627c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรณีกองกำลังรักษาความสงบเรียบร้อย (กกล.รส.) จังหวัดเชียงใหม่ จะเชิญ (ปรับทัศนคติ) นักวิชาการ 3 คนคือ “ประจักษ์ ก้องกีรติ-ภัควดี วีระภาสพงษ์-ชัยพงษ์ สำเนียง” ชูป้ายข้อความว่า “เวทีวิชาการไม่ใช่ค่ายทหาร”
หลังจาก“รองเจ้าเมืองเชียงใหม่” ทำหนังสือโทรสารในราชการกรมการปกครองรายงานปลัดกระทรวงมหาดไทยว่า นักวิชาการทั้งสามและพวกในนาม “กลุ่มนักวิชาการเพื่อสิทธิพลเมือง (คนส.)” แสดงออกในเชิงสัญลักษณ์ต่อต้านทหารและการรัฐประหาร และชี้ว่า “ประจักษ์ ก้องกีรติ” เป็นแกนนำ ทั้งที่เป็นวิทยากรรับเชิญและไม่ได้ชูป้าย ซึ่งจะเป็นนเพราะความมั่วหรือ “จับแพะชนแกะ” และจนขณะนี้ก็ยังไม่มีการเชิญ 3 นักวิชาการไปพบก็ตาม
สะท้อนว่า 3 ปีภายใต้การรัฐประหาร ไม่ว่าเสรีภาพของประชาชนหรือทางวิชาการถูกกดทับและหดแคบไปเรื่อยๆ ทั้งที่มีการประกาศใช้รัฐธรรมนูญฉบับใหม่แล้ว แต่การใช้อำนาจเผด็จการก็ยังเข้มข้น บ้านเมืองที่เงียบและสงบก็เพราะอำนาจเผด็จการ ไม่ใช่ความสามัคคีปรองดองอย่างที่รัฐบาลทหารพยายามยัดเยียดให้เชื่อ
การเคลื่อนไหวของ “176 นักวิชาการ” เพื่อเรียกร้องทวงคืนเสรีภาพทางวิชาการ คืนอิสรภาพให้นักโทษทางความคิด และคืนอำนาจอธิปไตยแก่ประชาชน จึงจะยังดังต่อไปและดังขึ้นเรื่อยๆ แม้รู้ดีว่าจะไม่ได้รับการตอบสนองใดๆก็ตาม
“อนุสรณ์ อุณโณ” หนึ่งใน 176 นักวิชาการจึงยืนยันว่า “สังคมที่ไม่มีพื้นที่ให้พูดคุยแลกเปลี่ยนกันบนพื้นฐานของข้อเท็จจริง…สังคมนั้นจะไม่มีอนาคต เพราะฉะนั้นนี่เป็นสิ่งที่เราต้องยืนหยัดเอาไว้ให้ได้”
You must be logged in to post a comment Login