- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 15 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ยุคคนดี1.0? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/4628c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรณี “ปลัดกระทรวงศึกษาธิการ” ออกมาอ้าง “ทั่นผู้นำ” ว่าเป็นห่วงนักเรียน นักศึกษา ไม่นิยมจดบันทึก ทั้งที่จะช่วยให้ได้คิดและช่วยจำ แต่กลับนำโทรศัพท์มือถือมาถ่ายรูปและบันทึกเสียงแทน ซึ่งจะกำชับให้สถานศึกษาทุกระดับเข้มงวดเรื่องการนำโทรศัพท์มือถือเข้าห้องเรียน
กลายเป็นประเด็นร้อนในโลกออนไลน์ เมื่อ “กลุ่มการศึกษาเพื่อความเป็นไท” แถลงการณ์ว่าความเห็นของ “ทั่นผู้นำ” ไม่คำนึงถึงยุคปัจจุบันที่มีการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศมากขึ้น และยังขัดกับยุทธศาสตร์ไทยแลนด์ 4.0 จึงเรียกร้องให้หยุดยุ่งเกี่ยว หรือพูด หรือใช้อำนาจ “มาตรา44” จัดการกับการศึกษาไทยทุกกรณี และควรพูดเท่าที่จำเป็น
หลังจากแถลงการณ์ดังกล่าว ปรากฏว่า “แสตมป์” หรือ “สัณหณัฐ ศรัทธาพร” นักเรียน ม.5 ซึ่งเป็นเลขาธิการกลุ่มการศึกษา ถูก “ทหาร 2 คน” มาข่มขู่ถึงที่โรงเรียน โดยเอาโทรศัพท์มือถือให้ดูรูป “นายทหาร” ที่มีภาพและข้อความว่า “กูจะจับให้หมดไอ้พวกด่าท่านประยุทธ์ ด่าคสช. กูเป็นทหาร พวกขี้ข้าแบบมึง เจอกูได้ทุกเวลา ถ้ามึงแน่จริง”!
ข่าวการข่มขู่จึงแพร่สะพัดไปทั่วสังคมออนไลน์ พร้อมการวิพากษ์วิจารณ์การกระทำของทหารดังกล่าวต่างๆนานา หรือย้อนถามว่า “ทหารมีไว้ทำไม? มีไว้ขู่เด็ก?”
กรณีของ “แสตมป์” จึงไม่ใช่ตอกย้ำปัญหาสิทธิเสรีภาพและสิทธิความเป็นมนุษย์เท่านั้น แต่ยังสะท้อนถึงความคิดของ “ผู้ใหญ่” ในบ้านเมืองนี้ ว่ากำลังก้าวสู่ “ยุค 4.0” หรือจมปลักกับ “ยุคคนดี 1.0”!
You must be logged in to post a comment Login