- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
อุตรดิตถ์ชวนเรียนรู้เอกลักษณ์พื้นบ้านชิมอาหารพื้นถิ่น
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/Pic-002-1.jpg)
จังหวัดอุตรดิตถ์ ร่วมกับ สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดอุตรดิตถ์บริษัทประชารัฐรักสามัคคีอุตรดิตถ์ (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด และและองค์การบริหารส่วนตำบลหาดสองแคว อำเภอตรอน จังหวัดอุตรดิตถ์
ขอเชิญเที่ยวชมถนนสายวัฒนธรรมชุมชนลาวเวียง ตำบลหาดสองแคว ซึ่งเป็นถนนคนเดินในบรรยากาศย้อนยุค ชาวบ้านแต่งกายด้วยชุดของชาวลาวเวียงมาจำหน่ายสินค้าพื้นเมือง อาหารและขนมท้องถิ่นของชาวลาวเวียงในราคาย่อมเยา อาทิ ขนมวงลาวเวียง, ขนมเบื้องลาว, ขนมเผือก, อั่วบักเผ็ด (พริกยัดไส้), ปลาเกลือ, แจ่วเอาะปลาแดก (น้ำพริกเอาะปลาร้า), ขนมลูกตุย, ขนมขี้หนู, น้ำสมุนไพรท้องถิ่น เป็นต้น รวมทั้งมีลานแสดงวัฒนธรรมและวงดนตรีย้อนยุคอีกด้วยในทุกวันศุกร์แรกของแต่ละเดือน
ชาวลาวเวียงเป็นกลุ่มคนลาวที่อพยพมาจากเวียงจันทน์และหลวงพระบาง ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 3 และอาศัยอยู่จนถึงปัจจุบันโดยมีวิถีการดำเนินชีวิตในแบบฉบับของตัวเองมาอย่างยาวนาน ภายในชุมชนมีความเงียบสงบเรียบง่าย และมีวัฒนธรรมประเพณีอันเป็นเอกลักษณ์
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดอุตรดิตถ์ โทรศัพท์ 055 411686 หรือ อบต. หาดสองแคว โทรศัพท์ 0 5549 6098
ใครที่วางแผนไปเที่ยวจังหวัดอุตรดิตถ์ แล้วไปตรงกับวันจัดงานถนนสายวัฒนธรรมชุมชนลาวเวียงพอดี ไม่ควรพลาดแวะไปเที่ยวชม สัมผัสเอกลักษณ์พื้นบ้าน ชิมอาหารพื้นถิ่น แล้วอาจจะหลงรักที่นี่แบบไม่รู้ตัว…
You must be logged in to post a comment Login