- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 15 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เสื่อมทรุดยุติธรรม? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/4631c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
เดือนสิงหาคมถือเป็นเดือนเดือดการเมืองไทย เพราะจะมีการตัดสิน 3 คดีใหญ่ เริ่ม 2 สิงหาคม คดี “สมชาย วงศ์สวัสดิ์-พล.อ.ชวลิต ยงใจยุทธ” คดีสลายการชุมนุมวันที่ 7 ตุลาคม 2551 ต่อด้วยวันที่ 25 สิงหาคม คดีรับจำนำข้าว “ยิ่งลักษณ์” และคดีทุจริตระบายข้าว (จีทูจี) “บุญทรงกับพวก”
โดยเฉพาะคดี “ยิ่งลักษณ์” ไม่ว่าคำตัดสินของศาลจะออกมาอย่างไร ก็ส่งผลต่อการเมืองไทยและกระบวนการยุติธรรม เพราะคดีนี้ถูกวิพากษ์วิจารณ์ในหลายเรื่องหลายประเด็นที่ “ไม่ปรกติ” ทั้งการใช้ “อภินิหารของกฎหมาย” หรือ “ตุลาการภิวัฒน์”
ที่สำคัญหลักฐานมากมายที่ถูกโลกออนไลน์นำมาแฉถึงการพยายามบิดเบือนข้อเท็จจริงต่างๆ ไม่ว่าจะเรื่องการตรวจสอบคุณภาพข้าว การอ้างกฎหมายเพื่อเอาผิด “ยิ่งลักษณ์” ทั้งที่ไม่มีหลักฐานใดๆเรื่องการทุจริตคอร์รัปชัน ทั้งยังใช้ “อำนาจพิเศษ” รวบรัดให้ยึดทรัพย์!
ยิ่ง “ยิ่งลักษณ์” ประกาศไม่กลัว ไม่หนี ไม่ปิด “แมวน้อย” ก็ทำให้ “พยัคฆ์” ที่คุยโอ่ว่าเป็น “ลูกผู้ชายอกสามศอก” จึงสั่นไหวและหวาดกลัว เพราะรัฐประหารแล้วถึง 2 ครั้ง เสียง “แม้ว.. แม้ว..” ก็ไม่จบสิ้นเสียที!
You must be logged in to post a comment Login