- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 15 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ดราม่าน้ำเน่า! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/07/4632c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กระแสสาดโคลนและข่มขู่ “คนรักยิ่งลักษณ์” แรงไม่น้อยไปกว่าอาการสั่นไหวจนมั่วไปหมดของ “ผู้มีอำนาจ” ไม่ใช่แค่ประเด็น “กรมบังคับคดี” ที่เป็น “เสือปืนไว” อายัดและถอนเงินในบัญชีของ “ยิ่งลักษณ์” เท่านั้น
แต่วาทกรรมและพฤติกรรมของ “ผู้มีอำนาจ” ยิ่งสะท้อนให้เห็นการใช้ “กฎหมาย” ในคดี “ยิ่งลักษณ์” หรือ “ผู้เห็นต่าง” เป็นไปตามหลัก “นิติรัฐ-นิติธรรม” ที่ประชาคมโลกยอมรับหรือไม่?
แม้แต่คำพูดของ “ทั่นผู้นำ” ในเรื่องเดียวกันยังต้อง “ตีความ” ว่าใครกันแน่ที่ “ฟังไม่ได้ศัพท์จับเอาไปกระเดียด”?
แต่ที่เป็นข่าวฉาวกว่าคงเป็นเรื่อง “ข้าวเสื่อมคุณภาพ” หรือ “ข้าวเน่า” ที่ถูกตั้งคำถามเรื่อง “ความโปร่งใส” หรือมีผลประโยชน์อะไรทับซ้อนหรือไม่ เพราะเจ้าของโกดังที่เก็บรักษาข้าวออกมายืนยันว่าเป็น “ข้าวดี” ที่คนบริโภคได้ ไม่ใช่ “ข้าวเน่า” แม้จะทำเรื่องคัดค้านหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแล้วก็ตาม
เรื่อง ”ข้าวเน่า” ยิ่งเน่าใหญ่เมื่อ “ผู้สื่อข่าว” ลงพื้นที่เพื่อตรวจสอบข้อเท็จจริง แต่กลับโดน “ทหาร” ห้ามเข้าและยังด่าว่า “ไอ้เห..หยุดถ่ายได้แล้ว ไม่งั้นจะยึดกล้องให้หมด”!
“ทั่นผู้นำ” อ้างว่าเจ้าหน้าที่ทำด้วยความสุจริต แต่ทำไมจึงกลัวการตรวจสอบ หรือ “คนดีทำอะไรก็ไม่ผิด” ทั้งที่เจ้าของโกดังหลายแห่งก็ออกมายืนยันด้วยตัวเอง !
เพราะนี่คือยุทธศาสตร์ “ปราบโกงแบบไทยๆ”!
You must be logged in to post a comment Login