- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 20 hours ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 2 days ago
- เสียเพราะรักPosted 5 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 6 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 7 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
ศูนย์รวมใจ / โดย พระพยอม กัลยาโณ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4634p.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
การจัดงานวันเฉลิมพระชนมพรรษาในหลวงรัชกาลที่ 10 เมื่อวันที่ 28 กรกฎาคมที่ผ่านมาแล้ว ถือว่าค่อนข้างประทับใจ เพราะเกิดคุณเกิดประโยชน์ต่อประเทศชาติและต่อสังคม เช่น มีการลอกคูคลองกำจัดขยะต่างๆ มีการร่วมแรงร่วมใจกัน เป็นงานที่เป็นหน้าเป็นตาและเป็นชิ้นเป็นอัน
ที่ผ่านมามีการจัดงานวันเฉลิมพระชนมพรรษา ซึ่งมีทั้งเรื่องสนุก มีการร้องรำทำเพลง หรือมีการจัดงานที่ท้องสนามหลวงและร่วมกันแสดงความจงรักภักดีด้วยการร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี แต่ครั้งนี้เป็นการร่วมทำกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ เรียกว่าเป็นอีกรูปแบบหนึ่งที่ตื่นตาตื่นใจสำหรับประชาชนคนไทย
สถาบันพระมหากษัตริย์จึงถือว่าเป็นโชคดีของประชาชนคนไทยที่มีสถาบันเป็นศูนย์รวมใจ จะจัดกิจกรรมอะไรก็ทำกันอย่างเป็นหน้าเป็นตา เป็นชิ้นเป็นอัน อย่างเป็นปึกเป็นแผ่น ครั้งนี้ก็ได้งานได้ความสะอาดให้กับบ้านเมือง นี่แหละที่เรียกว่าความจงรักภักดี ไม่ใช่จงรักภักดีแต่ปาก แต่เราออกมาร่วมทำสาธารณประโยชน์
การจัดกิจกรรม จัดงานอะไรที่เป็นบุญเป็นกุศลใหญ่โต ยิ่งทำให้เกิดประโยชน์ต่อบ้านเมือง ต่อสังคมก็ยิ่งดี เพราะฉะนั้นการร่วมแรงร่วมใจกันทำครั้งนี้ จึงถือว่า เป็นแบบอย่าง ซึ่งวันเฉลิมพระชนมพรรษารัชกาลที่ 10 ในปีหน้าหรือปีต่อๆไปก็คงจะเป็นอย่างนี้อีก เมืองไทยก็น่าอยู่ เพราะคูคลองหรือถนนหนทางจะสะอาดสะอ้านเป็นที่เชิดหน้าชูตา
แม้แต่ภาพการแต่งกายก็ประทับใจ ผู้มาร่วมกันทำสาธารณประโยชน์ใส่เสื้อสีดำและผูกผ้าพันคอสีเหลือง ทหารที่ออกมาร่วมทำความสะอาดก็ทำให้ประชาชนประทับใจว่าเป็นพลังของประชาชน ทำกันแบบนี้แล้วก็เห็นอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอัน
อย่างที่วัดสวนแก้วของอาตมา มีญาติโยมมาทำบุญและบำเพ็ญประโยชน์ที่วัดจำนวนมากอย่างไม่เคยปรากฏมาก่อน เช่น พนักงานห้างบิ๊กซีทุกสาขาในนนทบุรี รวมถึงพนักงานบริษัทเอกชนต่างๆ ก็มาร่วมเป็นจิตอาสาทำความสะอาดวัด มาปัดกวาดเช็ดถูก ทั้งยังนำข้าวปลาอาหารมาเลี้ยงดูคนยากจนในโครงการของวัดอีก ทำให้บรรยากาศดีมากๆ ถือว่าสุดยอด เป็นนิมิตใหม่และต้องถือว่าเป็นความโชคดีของประเทศที่ทุกภาคส่วนออกมาร่วมกันทำกิจกรรมเพื่อสาธารณประโยชน์อย่างนี้ รวมตัวรวมใจกันแบบนี้ ประเทศอื่นทำไม่ได้ แต่ประเทศไทยทำได้ ยังไงก็ขอให้ปีหน้าฟ้าใหม่ร่วมกันทำให้เกิดคุณเกิดประโยชน์อย่างนี้อีก
การจัดกิจกรรมถวายพระพรวันเฉลิมพระชนมพรรษา เราไม่ได้แค่ถวายพระพรว่า “ทรงพระเจริญ” เท่านั้น แต่เรายังร่วมกันทำอะไรให้เกิดประโยชน์ต่อบ้านเมืองด้วย คำพูดอย่างเดียวจะไม่สมบูรณ์แบบ ถ้าเราไม่ลงมือกระทำด้วย จึงหวังใจว่ากิจกรรมแบบนี้จะมีต่อไปในปีต่อๆไป เป็นการสร้างสรรค์และพัฒนาประเทศของเราให้ดีงามต่อไปเรื่อยๆ
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login