- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 15 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ยิ่งใช้ยิ่งพัง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4638c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ห่างกันไม่กี่วัน 2 แกนนำพรรคเพื่อไทย “วัฒนา เมืองสุข-พิชัย นริพทะพันธุ์” ขาประจำวิพากษ์วิจารณ์ “คณะรัฐประหาร” ก็ถูก “ปอท.” แจ้งข้อหาพ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ รวมทั้ง “ประวิตร โรจนพฤกษ์” สื่ออาวุโส ก็ถูกแจ้งข้อหาวิพากษ์วิจารณ์ “คณะรัฐประหาร” ผ่านเฟซบุ๊ก
จึงยิ่งเห็นชัดเจนว่า พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์มีไว้เพื่ออะไร หรือ เพื่อความมั่นคงของใคร?
สถานการณ์ที่ “มั่นคง” จึงกลายเป็น “ความไม่ปรกติ” เพราะยิ่งสะท้อนถึงความอ่อนไหวของ “ทั่นผู้พำ” และ “คณะรัฐประหาร”
โดยเฉพาะอย่างยิ่งกระแสมวลชนที่ให้กำลังใจ “ยิ่งลักษณ์” ไม่ใช่สะท้อนแค่ความเชื่อมั่นและศรัทธา แต่ยังสะท้อนถึงการใช้อำนาจกับ “ยิ่งลักษณ์” และ “ผู้เห็นต่าง” ว่าถูกต้องชอบธรรมมากน้อยเพียงใด ?
การใช้อำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาด “ฝ่ายตรงข้าม” จึงยิ่งสะท้อนถึง “แก่นแท้” ของการทำรัฐประหารครั้งนี้เพื่อ “ปฏิรูปประเทศ” หรือจัด “โครงสร้างอำนาจ” ใหม่!
รัฐธรรมนูญ “ฉบับปราบโกง” แต่การทุจริตคอร์รัปชันกลับยังบานสะพรั่ง เช่นเดียวกับ“ยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” ที่ถูกตั้งคำถามว่าเป็นแค่วาทกรรม “ขายฝัน” หรือ “เพ้อฝัน” หรือไม่?
เพราะ 3 ปีภายใต้อำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดยังล้มเหลวสิ้นเชิง ไม่ว่าจะเป็นการสร้าง “ความปรองดอง” หรือการแก้ปัญหา “เศรษฐกิจ”!
You must be logged in to post a comment Login