- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 14 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
หมอบกราบ? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4639c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
เหตุการณ์ใน “รั้วสีชมพู” ที่ตอบโต้ด่ากันไปมากรณี “ผู้ช่วยอธิการบดี” ล็อกคอ “หนุ่มผมยาว” รองประธานสภานิสิต แต่ปัญหากลับพุ่งไปที่ “เนเน่-เนติวิทย์” ว่าจัดฉากป่วนวันปฐมนิเทศนิสิตใหม่ที่มีพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณหน้าลานพระบรมรูป 2 รัชกาล
หนึ่งในประเด็นที่ตอบโต้กันคือ “เนเน่-เพื่อน” เดินออกจากแถวของผู้แทนนิสิตปัจจุบันระหว่างพิธีพิธียังไม่จบหรือเดินออกไปยืนโค้งคำนับเมื่อจบพิธีจบแล้ว?
ต่อมา Voice TV มีการเผยแพร่คลิปตั้งแต่ก่อนพิธีจนจบพิธีท่ามกลาสายฝน ซึ่งมีภาพ “สตรีชุดดำ” ที่พยายามไม่ให้ผู้สื่อข่าวถ่ายภาพแจก “เสื้อกันฝน” ให้นิสิตใหม่ รวมถึงภาพ “สตรีชุดดำ” พยายามแย่งกล้องผู้สื่อข่าวหลัง “เนเน่-เพื่อน” เดินออกจากแถวขณะที่พิธีถวายสัตย์ปฏิญาณเสร็จ ซึ่งเป็นช่วงที่เกิดความชุมนุมเมื่อ “ผู้ช่วยอธิการบดี” ล็อกคอ “หนุ่มผมยาว”
ขณะที่มีการโพสต์ข้อความของกลุ่มอาจารย์และอดีตนิสิตคณะวิศวะที่เดินทางไปเยี่ยม “ผู้ช่วยมือล็อกคอ” ซึ่งอ้างเครียดจัดจนต้องเข้าโรงพยาบาลนั้น โดยระบุชื่ออาจารย์ท่านหนึ่งพูดว่า “จะไปไหน” พร้อมทั้งจะดึงตัว “เนเน่” ไว้ และอีกประโยคที่ระบุ… “ไอ้ผมยาวมันถามเพื่อนว่า “ได้ภาพไม๊”!!”
ภาพเต็มๆจากคลิปกับข้อความที่โพสต์ต่างกันสิ้นเชิง แต่ปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นกำลังลุกลามไปถึงเรื่อง “หมอบกรอบ” ต่อหน้ากษัตริย์ รวมถึงผู้สูงศักดิ์ทั้งหมด ซึ่ง “รัชกาล 5” ให้ยกเลิก เพราะกังวลว่าฝรั่งจะดูแคลนสยามว่าเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อน
เรื่อง “หมอบกราบ” ไม่ใช่ประเด็นใหม่และน่าจะยุตินานแล้วหากเป็นสังคมที่ใช้ “เหตุผล” แต่วันนี้ เรื่อง “หมอบกราบ” กลับเป็นยิ่งกว่า “ดราม่า” เพราะอะไร?
You must be logged in to post a comment Login