- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 15 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เฮงซวย!?? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4641c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ปรากฏการณ์ “อิมเมจ เดอะวอยซ์” กับวาทกรรม “ประเทศเฮงซวย” หรือเสียงบ่นดังๆความเฮงซวย “ตม.ดอนเมือง” เป็นการพูดที่คนจำนวนมากอยากพูด แต่ไม่กล้า แม้แต่ภาวะบ้านเมืองทุกวันนี้ที่คนจำนวนมากอึดอัดใจ การเมืองก็เฮ
งซวย เศรษฐกิจก็เฮงซวย สังคมก็เฮงซวย หรือศาสนาก็เฮงซวย
หากสังคมวันนี้วิพากษ์วิจารณ์ประเทศก็ไม่ได้ วิพากษ์วิจารณ์หน่วยงานหรือองค์กรของรัฐที่ให้บริการประชาชนก็ไม่ได้ วิจารณ์เศรษฐกิจก็ไม่ได้ เจอเรื่องเฮงซวยจะบ่นว่า “เฮงซวย” ก็ไม่ได้ เพราะอาจโดนข้อหาไม่รักชาติ ไม่รักประเทศ
ยิ่งการวิพากษ์วิจารณ์ “ทั่นผู้นำ” ยิ่งเป็นสิ่งต้องห้าม เพราะ“ทั่นผู้นำ” ในระบอบพิสดาร “ถูกลิขิตมา” แปลง่ายๆว่า ไม่ได้มาเอง ไม่ได้อาสามา ไม่ได้ผ่านการเลือกตั้งมา “ทั่นผู้นำ” จึงไม่ใช่“บุคคลสาธารณะ” ที่ใครจะไปวิจารณ์ส่งเดชได้
“โลกวันนี้วันสุข” จึงเตือนผู้คน “แดนศิวิไลซ์” ต้องท่องจำให้ขึ้นใจว่า ประเทศนี้มีแต่เรื่องดี มีแต่คนดี ไม่มีอะไร “เฮงซวย” ถ้าใครยังกล้าคิดว่า “ประเทศนี้เฮงซวย” แสดงว่าคนนั้นแหละ “เฮงซวย” เพราะไม่รักชาติ รักประเทศ..ก็จงไสหัวออกไปให้พ้นจากแผ่นดิน!!??
You must be logged in to post a comment Login