- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 15 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
รัฐพิธีกรรม! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4644c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ตีฆ้องร้องป่าว “สัญญาประชาคมความปรองดอง” ที่มี 15 ประเด็นสำคัญ แต่ผ่านมานานนับเดือนก็ยังเงียบเชียบ ทั้งที่อยู่ระหว่างสร้างการรับรู้และเข้าใจ แต่ก็แทบไม่มีใครรู้และคนส่วนใหญ่มีส่วนร่วมเลย!
“บิ๊กป้อม” ในฐานะโต้โผใหญ่ประกาศการสร้างความปรองดองครั้งนี้ไม่ล้มเหลวแน่นอน แต่ภายใต้การขับเคลื่อนของกองทัพก็ยังคงพูดเรื่องเดิมๆ รวมถึงในเฟซบุ๊ก “ปรองดองเป็นของประชาชน” ก็แทบไม่มีความเคลื่อนไหวใดๆ ที่ทำให้เห็นเป็นรูปธรรมและเป็นเรื่องใหญ่ของคนไทยทั้งชาติ อย่างคำขวัญที่ว่า “สัญญาประชาคม สัญญาใจ ไทยทั้งชาติ”
ส่วนประเด็นปัญหาที่นำไปสู่ความปรองดองก็ยังคงคาใจ เพราะทุกวันนี้ฝ่ายที่เห็นต่างๆ โดยเฉพาะพรรคเพื่อไทย นักวิชาการและภาคประชาชนกลุ่มเดิมๆ ยังเป็นฝ่ายที่ถูกกล่าวหาหรือจับกุมคุมขัง ซึ่งสวนทางกับคำขวัญที่ว่า “ ไม่สร้างเงื่อนไข ให้เกิดความขัดเเย้ง” หรือ “คิดต่างได้ เปิดใจกว้าง รับฟังกัน เชื่อมั่นในเหตุผล” หรือ “ไม่ยั่วยุ ปลุกปั่น บิดเบือน สร้างเงื่อนไข ให้ขัดแย้ง”
อย่างที่ “บิ๊กบี้” บอกว่าจะเกิดความปรองดองและบ้านเมืองสงบสันติต้องปฏิบัติตามกระบวนการยุติธรรมและกฎหมาย ยอมรับฟังความจริงรอบด้านและเป็นกลาง
ความปรองดองจึงจำเป็นต้องใช้ความพยายามร่วมกันอย่างมากจากทุกคนและทุกฝ่ายอย่างเป็นสรูปธรรมและจริงใจ ไม่ใช่ทำแค่ “พิธีกรรม” อย่างเข้าทรงไหว้ผีสางเทวดา!
You must be logged in to post a comment Login