- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
กระชับพื้นที่วิชาการ / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4647c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรณีสถานีตำรวจภูธรช้างเผือก จังหวัดเชียงใหม่ออกหมายเรียกนักวิชาการ นักกิจกรรม นักสื่อสารมวลชน และนักศึกษารวม 5 คน ข้อกล่าวหาฝ่าฝืนคำสั่งหัวหน้า คสช. มั่วสุมหรือชุมนุมทางการเมืองตั้งแต่ 5 คนขึ้นไปโดยไม่ได้รับอนุญาต ในงาน “ประชุมวิชาการไทยศึกษาครั้งที่ 13” เมื่อวันที่ 17 กรกฎาคมที่ผ่านมา
งานดังกล่าวมีการอ่านแถลงการณ์ “ขอคืนพื้นที่ความรู้และสิทธิเสรีภาพของพลเมืองในสังคมไทย” แล้ว ยังมีการนำป้ายที่มีข้อความ “เวทีวิชาการไม่ใช่ค่ายทหาร” มาติดบริเวณหน้าห้องสัมมนาวิชาการอีก ซึ่งล่าสุด “ปิ่นแก้ว เหลืองอร่ามศรี” ได้ชี้แจงผ่านแถลงการณ์ว่า เวทีดังกล่าว “วิพากษ์รัฐและทหาร” มาตลอดเกือบ 4 ทศวรรษ ไม่ว่ารัฐนั้นจะเป็นรัฐภายใต้ทหาร หรือพรรคการเมืองก็ตาม
แต่ประเด็นที่มีปัญหาคือ กรณีทหารและตำรวจที่ไม่ได้เชิญ ไม่ได้แจ้งให้ผู้จัดงานทราบ และไม่ได้สนใจในเนื้อหาความรู้ แต่เข้ามาสอดแนม ถ่ายรูปและยังแย่งหูฟังแปลของผู้เข้าร่วมจนสร้างความวุ่นวาย ซึ่งถือเป็นการคุกคามประชาคมวิชาการ สร้างความอับอายขายหน้าต่อนักวิชาการทั้งเทศและไทยที่เข้าร่วมประชุม
ดังนั้น หมายเรียกดังกล่าวจึงไม่เพียงเป็นการแสดงออกถึงการลุแก่อำนาจและขาดไร้ซึ่งสติและเหตุผลของเจ้าหน้าที่รัฐในเชียงใหม่แล้ว ยังเป็นการคุกคามสิทธิและเสรีภาพของประชาชนอย่างไม่พึงกระทำอีกด้วย…ส่วนแถลงการณ์เต็มๆ อ่านได้ที่ Pinkaew Laungaramsri
You must be logged in to post a comment Login