- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เรื่องของอาการ? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4649c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ใกล้วันที่ 25 สิงหาคม ก็ยิ่งมีข่าวการใช้อำนาจแปลกๆให้เห็น รวมถึงอาการของ “ทั่นผู้นำ” ที่บ่งบอกความปรกติที่ไม่ปรกติ จึงไม่แปลกที่บรรดาลิ่วล้อ “ระดับบิ๊ก” ก็ต้องโชว์ให้เห็นผลงานเอาใจ “นาย”
อย่างข่าวไม่แปลกแต่ผิดปรกติ กรณีเอาทหารไปลาดตระเวนที่ “ลำพูน” อ้างเป็นการฝึกเพื่อเตรียมพร้อมก่อนลงพื้นที่ชายแดนใต้ หรือข่าวบังคับให้ประชาชนเซ็นหนังสือยินยอมให้ความร่วมมือไม่ให้นำมวลชนไปให้กำลังใจ “เจ๊ปู” แม้ “นายทหารใหญ่” จะปฏิเสธไม่เป็นความจริงก็ตาม แต่โลกออนไลน์ก็มีการเผยแพร่หนังสือดังกล่าวไปทั่ว
หรือกรณีฐการแจ้งข้อหาความผิดมาตรา 116 “วัฒนา เมืองสุข” กรณีโพสต์ตามหา “หมุดคณะราษฎร” ทั้งที่เป็นคดีเดิม จนเจ้าตัวถูกตั้งคำถามว่าผิดปรกติหรือไม่ เพราะก่อนหน้านี้เจ้าตัวมีการโพสต์แสดงความเห็นวิพากษ์วิจารณ์การทำงานของรัฐบาลและการห้ามปรามประชาชนที่จะมาให้กำลังใจ “เจ๊ปู” จน “ผู้มีอำนาจ” และลูกน้องออกอาการไม่พอใจไปตามๆกัน
เช่นเดียวกับ “กรุงเทพโพลล์” ที่ระบุผลสำรวจล่าสุดว่า 3 ปี “รัฐบาลทั่นผู้นำ” คะแนนนิยมลดลงทุกด้าน จึงไม่แปลกที่ “โฆษกใหญ่” จะออกมาแสดงกึ๋นขอให้สื่อทีวีแต่ละช่องทำข่าว “รัฐมนตรีสัญจร” ไม่ซ้ำกัน แม้จะอ้างว่าไม่ใช่ “การบังคับ” จน“องค์กรสื่อ” ต้องตอกกลับว่า “สื่อ” ไม่ใช่ลูกจ้างรัฐบาล ซึ่งก็ทำให้ “ทั่นผู้นำ” ออกอาการปรกติที่ไม่ปรกติ
สารพัดเรื่องที่เกิดขึ้นในช่วงนี้ไม่มีอะไรในกอไผ่ นอกจากสะท้อนให้เห็นสัจธรรมที่ว่า “เวลาเปลี่ยน อำนาจเปลี่ยน” ก็แค่นั้น!
You must be logged in to post a comment Login