- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
วันพิพากษา / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/ipad-cover-631.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ใกล้เข้ามาทุกทีกับ “วันพิพากษา 25 สิงหาคม 2560” สำหรับคดีประวัติศาสตร์ “ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร” ซึ่งทั้งไทยและเทศต่างจับตาว่าศาลจะตัดสิน “ผิดหรือไม่ผิด” หรือ “ติดคุกหรือไม่”?
ยิ่ง “ทั่นผู้นำ” แสดงอาการ “ตลก” จับตาจนเจ็บตาก็ยิ่งเห็นความผิดปรกติ เพราะถ้าไม่หวั่นไหว ก็ต้องไม่มีการปิดกั้นประชาชนที่จะเดินทางมาให้กำลังใจ “ยิ่งลักษณ์” ไม่จำเป็นต้องระดมทหาร-ตำรวจหลายพันคนมาควบคุมสถานการณ์ ไม่จำเป็นต้องส่งทหาร-ตำรวจไปกดดันถึงพื้นที่ ไม่จำเป็นต้องข่มขู่เอาผิดต่างๆนานา
ปฏิกิริยาของ “ทั่นผู้นำ” จึงเป็นไปตามสิ่งที่ปรากฏ สิ่งที่เห็น ไม่ใช่นิทานเพ้อเจ้ออย่าง “เจ้าชายกบ” แต่เป็นเรื่องจริงของการต่อสู้ระหว่าง “ระบอบประชาธิปไตย” กับ “ระบอบเผด็จการ”
กว่า 2 ปี 4 เดือนที่ “ยิ่งลักษณ์” ยืนหยัดต่อสู้ตามกระบวนการยุติธรรมภายใต้อำนาจรัฏฐาธิปัตย์และประกาศอย่างหนักแน่นว่า “ไม่หนี” นั่นคือชัยชนะของ “ยิ่งลักษณ์”
“วันที่ 25 สิงหาคม 2560” จึงไม่ใช่แค่ “วันพิพากษายิ่งลักษณ์” แต่เป็น “วันพิพากษากระบวนการยุติธรรมไทย” ไปด้วยโดยปริยาย!!??
You must be logged in to post a comment Login