- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
แปลกแต่จริง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4652c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยที่ “นายทหารยศร้อยเอก” พยานโจทก์คดี “ไผ่ ดาวดิน” จะให้การว่าการชูป้าย “คัดค้านรัฐประหาร” เป็นการ “ทำลายประชาธิปไตย” จึงต้องรับโทษและถูกปรับทัศนคติ ทั้งยังขัดคำสั่ง คสช.ที่ห้ามชุมนุมตั้งแต่ 5 คน แม้จะไปคนเดียวแต่แสดงออกหรือเผยแพร่ข้อความดังกล่าวก็ถือว่าผิดเช่นกัน
ไม่แปลกเพราะแม้แต่ “ทั่นผู้นำ” ก็ยังย้ำอยู่เสมอว่า แม้บ้านเมืองจะอยู่ภายใต้ “อำนาจพิเศษ” ของ “รัฐบาลทหาร” แต่ก็เป็น “ประชาธิปไตยถึงร้อยละ 99.99” แต่ก็ยังมีคนไม่พอใจ!
เหมือนที่ “ทั่นผู้นำ” บอกว่า 80 กว่าปีที่ “ประชาธิปไตย” ลุ่มๆดอนๆ เพราะจิตใจคนไทยบกพร่องขาดภูมิคุ้มกันทางศีลธรรม!
สรุปรวมความว่าภายใต้ “อำนาจพิเศษ” ของ “ทั่นผู้นำ” นั้น บ้านเมืองมีแต่ดีขึ้น ไม่มีสิ่งที่เลว ไม่โกงแม้แต้สลึงเดียว กองทัพซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์หลายหมื่นล้านก็อย่ามองในแง่ไม่ดี เพราะทำเพื่อชาติเพื่อให้ประเทศอื่นเกรงใจ เช่นเดียวกับเศรษฐกิจที่ไม่ดี การลงทุนตกต่ำก็ไม่ใช่เพราะ “ทั่นผู้นำ”?
ตรงข้าม“ทั่นผู้นำ” บอกว่า หากปฏิรูปประเทศตาม “ยุทธศาสตร์ชาติ” สำเร็จ ประเทศไทยจะรวยขึ้นจากที่มีรายได้ 20 ล้านล้านเป็น 200 ล้านล้าน!
ใครเชื่อยกมือขึ้น!!??
You must be logged in to post a comment Login