- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
แพ้ตัวเอง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/08/4654c.png)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ฝ่ายที่เกลียด “ระบอบแม้ว” จะออกมากระหน่ำซ้ำเติม “เจ๊ปู” อย่างไร ไม่ใช่เรื่องแปลก รวมถึงท่าทีของ “คณะรัฏฐาธิปัตย์” จะมีเบื้องหลังลึกซึ้งกว่าที่เป็นข่าวอย่างไรก็ตาม แต่ก็หนี “ความรับผิดชอบ” ไม่ได้ แม้จะไม่มีใครเอาผิดได้ เพราะเขียนไว้ในรัฐธรรมนูญชัดเจนว่า “ทำอะไรก็ไม่ผิด”
แต่ที่เป็นภัยแก่ตัวเองเพราะปากไวคงหนีไม่พ้น “ผู้นำพรรคเก่าแก่” แม้จะอ้างว่าไม่ได้เยาะเย้ยกรณี “เจ๊ปู” ไม่ไปศาลเพราะ “น้ำในหูไม่เท่ากัน” แต่ล่าสุดการทำโพลถามประชาชนรู้สึกอย่างไร “ปูหนีศาล” ซึ่งไม่ใช่แค่สะท้อนถึงจุดยืนทั้งของพรรคและผู้นำพรรคในการต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยหรือไม่เท่านั้น
แต่ยังถูกกระแนะกระแหนว่ากระดี๊กระด๊าจนออกนอกหน้า เพราะคิดว่าเมื่อ “ตระกูลแม้ว” หมดไปแล้วจะ “ชนะเลือกตั้ง” หรือไม่?
จะ“ฝันกลางวัน” หรือ “ฝันกลางแดด” ก็เป็นสิทธิ์ของ “ผู้นำพรรคเก่าแก่” แต่ “จิตสำนึก” หรือ “สปิริต” ทางการเมืองคือสิ่งที่กำลังท้าทาย “นักการเมือง” หรือ “นักเลือกตั้ง” ที่ถูก “คณะรัฏฐาธิปัตย์” ตั้งคำถามแบบดูถูกเหยียดยามทั้งเรื่อง “ธรรมาภิบาล”และ “พฤติกรรมน้ำเน่า” ต่างๆ
ทั้งคำพูดและโพลจึงเข้าทางปืน “คณะรัฏฐาธิปัตย์” ที่อาจทำให้อยู่ยาวและอยู่นาน ไม่ว่าจะภายใต้ “ระบอบพิสดาร” หรือ “ประชาธิปไตย 99.99%” ก็ตาม!
You must be logged in to post a comment Login