- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ยามังคุด / โดย นพ.ปราโมทย์ เสถียรรัตน์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/632-242.jpg)
คอลัมน์ : โลกสุขภาพ
ผู้เขียน : นพ.ปราโมทย์ เสถียรรัตน์
มังคุดเป็นไม้ยืนต้นขนาดกลางถึงใหญ่ เนื้อมีรสชาติอร่อย รสหวานอมเปรี้ยว และมีสารสำคัญที่จำเป็นต่อร่างกาย ได้แก่ วิตามินซี วิตามินอี วิตามินบี 1 บี 2 บี 3 บี 6 บี 9 และบี 12 นอกจากนี้ยังมีแร่ธาตุที่จำเป็น เช่น แคลเซียม โพแทสเซียม เหล็ก แมงกานีส ฯลฯ ซึ่งสารเหล่านี้มีส่วนช่วยให้กลไกต่างๆในร่างกายทำงานได้ดีขึ้น
เปลือกมังคุดมีรสฝาด ช่วยบรรเทาอาการท้องเสียที่เกิดจากธาตุไม่ปรกติ ไม่ติดเชื้อ เช่น อุจจาระไม่มีมูกเลือดปน หรืออาการท้องเสียที่ไม่มีไข้ร่วมด้วย
การนำเปลือกมังคุดมาใช้ประโยชน์เพื่อรักษาอาการท้องร่วงตามตำราการแพทย์แผนไทยและหลักการสาธารณสุขมูลฐานมีวิธีการดังนี้ นำเปลือกผลมังคุดตากแห้งประมาณครึ่งผล (4 กรัม) ย่างไฟให้เกรียมบดเป็นผง แล้วละลายในน้ำต้มสุกประมาณครึ่งแก้ว (100 มล.) ดื่มทุก 2 ชั่วโมง
นอกจากรักษาอาการท้องเสียแล้ว เปลือกมังคุดยังช่วยสมานแผล ช่วยให้แผลหายเร็วขึ้น จากข้อมูลการศึกษาวิจัยพบว่า เปลือกมังคุดมีสารกลุ่มแซนโทนที่สำคัญ ได้แก่ แอลฟา-แมงโกสติน มีฤทธิ์ต้านการอักเสบและต้านอนุมูลอิสระ นอกจากนี้ในเปลือกมังคุดยังพบสารแทนนิน ซึ่งมีฤทธิ์ช่วยสมานแผลด้วยการทำให้หลอดเลือดหดตัว ป้องกันการสูญเสียน้ำของแผล มีส่วนช่วยให้แผลหายเร็วขึ้น และลดการเคลื่อนตัวของลำไส้ ทำให้บรรเทาอาการท้องเสียได้
ในปัจจุบันมีการนำเปลือกมังคุดมาสกัดและพัฒนาเป็นยารักษาโรคในรูปแบบยาน้ำ เป็นยาใช้ทาภายนอกคือ ยาเปลือกมังคุด และเป็นยาสมุนไพรที่ถูกบรรจุให้เป็นยาในบัญชียาหลักแห่งชาติ มีสรรพคุณช่วยสมานแผล ทั้งแผลสดและแผลเรื้อรัง ใช้ทาบริเวณที่เป็นแผลวันละ 2 ครั้ง เช้า- เย็น ห้ามทาบริเวณขอบตาและเนื้อเยื่ออ่อน
You must be logged in to post a comment Login