- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 24 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ต้องวางอุเบกขา / โดย พระพยอม กัลยาโณ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/632-22.jpg)
คอลัมน์ : พระพยอมวันนี้
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
ช่วงนี้ข่าวที่อยู่บนหน้าหนังสือพิมพ์คงหนีไม่พ้นการเดินทางออกนอกประเทศของคุณยิ่งลักษณ์ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี แต่ละฝ่ายก็วิพากษ์วิจารณ์กันไป อย่างกลุ่มพันธมิตรเสื้อเหลืองที่หมายมั่นปั้นมือว่าอดีตนายกฯยิ่งลักษณ์ต้องติดคุกแน่ๆ หรือถูกยึดทรัพย์ 35,000 ล้านบาท ตามที่กระทรวงการคลังดำเนินการไปแล้ว
อีกประเด็นที่มีการพูดถึงมากคือ อดีตนายกฯยิ่งลักษณ์เดินทางไปได้อย่างไร เพราะมีเจ้าหน้าที่ติดตามและเฝ้าอยู่ตลอดเวลา ทำให้เชื่อว่าต้องมีเจ้าหน้าที่รัฐระดับสูงมาเกี่ยวข้อง แต่เป็นใครนั้นยังไม่มีใครรู้ รัฐบาลก็ออกมาปฏิเสธกันวุ่นว่าไม่มีการซูเอี๋ยหรือข้อตกลงลับใดๆ
สถานการณ์ทางการเมืองมีการวิเคราะห์กันไปต่างๆนานาว่าอาจเป็นจุดเปลี่ยนแปลงสำคัญ หรือยิ่งทำให้รัฐบาลทหารอยู่นานขึ้น หรือการเมืองจะมีความรุนแรงอะไรหรือไม่
อย่างสมัยโน้นที่ท่านปรีดี พนมยงค์ เดินทางออกนอกประเทศเพราะปัญหาการเมืองเหมือนกัน หรือกรณีอาจารย์ป๋วย อึ๊งภากรณ์ จอมพลถนอม กิตติขจร แม้กระทั่งคุณทักษิณ ชินวัตร ล้วนเป็นปัญหาทางการเมือง ซึ่งมีทั้งหลบหนีออกและบีบให้ออกไปเพื่อเห็นแก่บ้านเมือง
อย่างเหตุการณ์การชุมนุมคนเสื้อแดงปี 2553 ก็มีการปะทะกับระหว่างทหารกับตำรวจ ซึ่งตำรวจแพ้ แต่ทหารไม่อยากให้เกิดความรุนแรง ไม่อยากทำอะไรให้เป็นลักษณะจนตรอก ก็เปิดทางให้ตำรวจหนีออกไป
ในทำนองเดียวกัน ถ้าเปิดแล้วมันไม่ระเบิด มันปลอดภัย เขาก็ต้องเลือกทางนี้ เพราะฉะนั้นเขาต้องเปิดทางเพื่อไม่ให้ต้องเผชิญหน้ากัน เรื่องความขัดแย้งของ 2 ฝ่าย แน่นอนว่าฝ่ายหนึ่งก็สะใจ อีกฝ่ายก็ลามปามมาถึงพระถึงเจ้า พระบางรูปก็อุเบกขาน้อยไปหน่อย ไปซ้ำเติมความทุกข์ของคนอื่น ไปโพสต์ข้อความในเฟซบุ๊คทำนองว่า ไม่ใช่ขี่ม้าขาว แต่กลายเป็น “ขี่วัวกัน” แม้จะลบข้อความออกไป แต่ก็เรียกว่าอีกฝ่ายเจ็บจริงกับเจ็บฟรี
อดีตนายกฯยิ่งลักษณ์นั้นเจ็บจริง แต่พวกที่ไปโพสต์ข้อความด่าต่างๆก็โดนอีกฝ่ายด่ากลับมาเหมือนกัน ยิ่งเป็นพระด้วย เหมือนไม่มีเมตตา ทั้งที่พระควรมีอุเบกขา ควรวางเฉย อย่าไปเขียนข้อความอะไรในเฟซบุ๊คในบางเรื่องที่เกิดขึ้น ทำให้เหมือนขาดเมตตาไป ไปซ้ำเติมคนเป็นทุกข์ ซึ่งไม่ใช่หัวใจของพระ หัวใจของผู้ใหญ่
ผู้ใหญ่ต้องมีเมตตา มีกรุณา ถ้าไม่พลอยยินดีก็ต้องวางอุเบกขา อย่าไปวิพากษ์วิจารณ์อะไร เพราะอีกฝ่ายเขาก็มีคนรักเหมือนกัน
เพราะฉะนั้นเรื่องนี้ก็ต้องระวังกันหน่อย ใครที่เป็นกองเชียร์ใคร หรือใครที่เป็นกองชังใคร ทั้งกองเชียร์และกองชังก็อย่าได้เป็นทุกข์ไปกับเขามากนักเลย อย่าเจ็บฟรี ปล่อยให้เขาเจ็บตัวเจ็บจริงกันไป เราอย่าได้ยื่นมือ ยื่นเท้า แกว่งเท้าไปหาเสี้ยนให้เสี้ยนตำเปล่าๆ จะพลอยเจ็บฟรีไปด้วย
คนไทยต้องดูแลรักษากันให้ดีในช่วงสถานการณ์อย่างนี้ มันเป็นช่วงเปลี่ยนผ่าน ช่วงวิกฤต หากเผลอกันนิดเดียวอาจจะเข้าทางใครจนเกิดความวุ่นวายใหญ่ ก็ขอฝากแค่นี้แหละ
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login