- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ผักชีโรยหน้า! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/4660c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
บรรดา “ลิ่วล้อ” ออกมาแก้ตัวกันพัลวันว่าเข้าใจคลาดเคลื่อน กรณีชาวบ้านร้องเรียนพร้อมภาพก่อนและหลัง “ทั่นผู้นำ” เดินทางกลับจากตรวจราชการ เจ้าหน้าที่รัฐก็ตัดน้ำ ตัดไฟ พร้อมทั้งนำเครื่องกำเนิดไฟฟ้าเคลื่อนที่ไปติดตั้งสำหรับการใช้งาน ส่วนระบบน้ำที่นำมาใช้ก็เป็นเพียงการต่อท่อลงในแปลงเกษตรเพื่อสาธิต
ความจริงทุกคนทุกฝ่ายก็รู้ดีว่าระบบ “รัฐราชการ” ไม่ว่าจะยุค 1.0 หรือที่กำลังโหมโฆษณาชวนเชื่อว่ากำลังเข้าสู่ยุค 4.0 นั้น ส่วนใหญ่ก็ยังทำงานแบบ “เช้าชามเย็นชาม” และ “ผักชีโรยหน้า”!
เรื่อง “ผักชีโรยหน้า” ไม่ใช่เฉพาะระดับ “ทั่นผู้นำ” เท่านั้น แต่ไม่ว่า “ผู้ใหญ่” ระดับไหนลงพื้นที่ก็จะมีลักษณะไม่ต่างกันนัก บางครั้งยังมีการเลี้ยงดูปูเสื่อจนเป็นข่าวฉาวโฉ่ไปทั่วบ้านทั่วเมือง
ยิ่งยุค “ทั่นผู้นำ” มีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาด จะสั่งอะไร จะย้ายใครก็ทำได้เพียงชั่วพริบตา การทำงานแบบ “ผักชีโรยหน้า” หรือสร้างภาพให้ “ทั่นผู้นำ” ประทับใจจึงมีมากกว่าปรกติ
การเดินทางตรวจราชการของ “ทั่นผู้นำ” จึงมีการเตรียมการใหญ่โตเป็นแรมเดือน ทุ่มงบประมาณและเกณฑ์ทั้งข้าราชการและชาวนามาต้อนรับเยี่ยง “วีรบุรุษ”
ปฏิบัติการ “ผักชีโรยหน้า” ทำแม้กระทั่งฝึกซ้อมให้ตบมือและส่งเสียงเชียร์สนับสนุน “ทั่นผู้นำ” ให้อยู่นาน อยู่ยาว!
You must be logged in to post a comment Login