- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 22 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
พุทธศาสนาไม่ใช่ถังขยะ / โดย พระพยอม กัลยาโณ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/633-22.jpg)
คอลัมน์ : พระพยอมวันนี้
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
ช่วงนี้มีข่าววิพากษ์วิจารณ์เรื่องคนสักเต็มหน้ามาขอบวช บางฝ่ายก็สนับสนุนให้บวชเพื่อดัดสันดานนิสัย แต่บางคนที่รู้ธรรมวินัยก็ไม่ยอมให้บวช เพราะเป็นเรื่องไม่สมควรอย่างยิ่ง ถามว่าผิดพระธรรมวินัยหรือไม่ ถ้าพระอุปัชฌาย์บวชสุ่มสี่สุ่มห้าอาจผิด อาบัติทุกกฎ ข้อปฏิบัติที่อุปัชฌาย์ไม่บวชให้มีเยอะแยะ มีอยู่ข้อหนึ่งคือทำให้เสียโฉม อันนี้บวชไม่ได้
แล้วสักเต็มรูปเต็มหน้าเสียโฉมหรือไม่ ถ้าสักที่แขน ขา หน้าอก ที่วัดสวนแก้วของอาตมาก็บวชให้หลายรูปแล้ว เพราะมีจีวรพอปกปิดได้ก็อนุโลมกันไป
พุทธศาสนาไม่ใช่ถังขยะที่จะรับสัพเพเหระมาได้ ทำไมพระอุปัชฌาย์ไม่รับรายนี้ เพราะสักเกินเหตุไป พุทธศาสนานิยม 3 ส. คือ 1.สะอาด คือหน้าสะอาดมั้ย 2.สงบ ถ้าไม่สักก็จะบวชได้อย่างสงบ และ 3.สว่าง คือรู้แจ้งเห็นจริงในความถูกต้อง สักเต็มหน้าพูดง่ายๆว่าใฝ่ไปทางเดียรถีย์ ถ้าอยู่ในพุทธศาสนาก็ต้องรักษาความสะอาด ใครเห็นหน้าตาก็อยากใส่บาตรอย่างสงบ
ถ้าจะบวชก็ต้องมาอยู่ปริวาสคือ มาอยู่ดูก่อนว่าบวชแล้วเปลี่ยนทิฐิได้หรือไม่ คุณไปเข้าเดียรถีย์อื่นชัดๆแล้วจะมาขอบวชได้อย่างไร ปัจจุบันนิยมกันมากขึ้น แล้วจะปล่อยให้เกิดค่านิยมผิดๆหรือไม่ ถ้าไม่มีการคัดสรรแล้วใครจะรับผิดชอบภาพลักษณ์ของพุทธบริษัท เมื่อภาพลักษณ์ที่เคยดี สะอาด สว่าง สงบ มาเป็นวุ่นวาย เลอะเทอะ เปรอะเปื้อน ก็ลองคิดกันดู
อาตมาเห็นด้วยที่พระอุปัชฌาย์ไม่บวชให้ แม้พระบางท่านมีความเห็นแย้ง แต่ก็ต้องมีหลักมีเกณฑ์ว่าพระพุทธเจ้าห้ามไว้หรือไม่ ก่อนจะบวชพระต้องบวชเณรก่อน ขอให้ทุกท่านที่มีลูกมีหลานเตือนลูกหลานเรื่องการสัก โบราณเขาถือกันมานานแล้ว สมัยนี้อย่ามาอ้างว่าข้างนอกเลอะ ข้างในดี จิตใจดี
เมื่อไม่นานมานี้มีนักข่าวมาสัมภาษณ์อาตมาหลายช่อง อาตมาก็ถามว่าที่ช่องคุณรับคนสักเต็มหน้าไปเป็นผู้อ่านข่าวมั้ย เขาก็เลือกแต่คนหน้าตาดีๆ มีความรู้รอบตัว แล้วจะให้พระรับนั้นยุติธรรมกับศาสนาหรือไม่
พระอุปัชฌาย์ท่านต้องการรักษาภาพลักษณ์ ไม่งั้นก็ต้องให้คนเตี้ย ปากแหว่ง จมูกโหว่ หรืออ้วนจนลุกไม่ขึ้น บวชได้หมด เพราะมีกฎข้อห้ามมาตั้งนานแล้ว แต่หลายช่องก็ยังจะดันทุรังเหมือนกับว่าพระทำไมไม่มีเมตตา เมตตาก็ต้องมีปัญญา ไม่ใช่เมตตาอวิชชา รับมั่วไปหมด
ถ้าชอบเล่นเครื่องรางของขลัง จะไปอวดใครที่ไหนไม่มีใครห้าม แต่ถ้าจะเข้าพุทธบริษัทก็ต้องรักษาภาพลักษณ์ของบริษัทให้แลดูสะอาด สงบ สว่าง คนใส่บาตรก็สะอาดใจสบายตา จิตใจไม่วุ่นวาย ไม่ใช่ใส่บาตรแล้วระแวงใบหน้าที่น่าเกลียด ใจก็ไม่สงบ อย่าลืมว่าทำอะไรกับศาสนาต้องนึกถึงพระพุทธเจ้าก่อนว่า ตอนคุณจะไปสัก พระพุทธเจ้าสรรเสริญหรือตำหนิติเตียน จะขอบวชก็ต้องนึกถึงพระพุทธเจ้าหน่อยว่าจะชมหรือจะตำหนิ
ขอให้เอาเรื่องนี้ไปเป็นบรรทัดฐาน อย่าทำอะไรให้วุ่นวายเลย ความคิดเห็นต่างกันได้ แต่ต้องยึดหลักเกณฑ์พระธรรมวินัยด้วย จะอ้างเหตุผลจนทำลายพระธรรมวินัย ทำลายกติกา ทำลายภาพลักษณ์ไม่ได้ เหตุผลอย่างนั้นเป็นบาปมากกว่าจะเป็นบุญ
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login