- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
โชคร้ายคนรุ่นใหม่? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/4665c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“สมเกียรติ ตั้งกิจวานิชย์” นักวิชาการทีดีอาร์ไอ ถือเป็น “นักวิชาการน้ำดี” ที่วิเคราะห์หรือวิพากษ์วิจารณ์ตรงไปตรงมา ไม่ว่าเรื่องเศรษฐกิจ สังคม หรือการเมือง อย่างล่าสุดให้สัมภาษณ์ “วอยซ์ทีวี” ว่าเศรษฐกิจไทยเคยได้ฉายาเป็น “เสือตัวที่ห้าแห่งเอเชีย” ซึ่งคนรุ่นหลังแทบนึกไม่ออกว่าเศรษฐกิจที่ว่าโตเร็วนั้นมีหน้าตาเป็นอย่างไร
“สมเกียรติ” ย้ำว่า วันนี้ไม่ใช่ “เสรีนิยมใหม่” อย่างที่ชอบพูดกัน เราไม่สามารถดำเนินนโยบายคู่ขนานสร้างการเติบโตไปพร้อมการกระจายรายได้ การเมืองที่ไม่มีเสถียรภาพก็ส่งผลต่อนโยบายระยะยาว ระบบราชการกลายเป็นอุปสรรค และ Technology Disruption คือความท้าทายใหม่ ที่ไม่รู้ว่าคนไทยเข้าใจกันดีหรือยัง
นโยบายเศรษฐกิจหลักๆ รัฐบาลทหารก็ไม่ประสบความสำเร็จ ไม่ว่าจะเป็น “เขตเศรษฐกิจพิเศษชายแดน 10 เขต” หรือ “นโยบายส่งเสริม 5 คลัสเตอร์อุตสาหกรรม” แม้แต่ “อุตสาหกรรม 4.0” ก็สับสนกับ “ไทยแลนด์ 4.0” ซึ่งจะทำให้เป็นประเทศเศรษฐกิจฐานความรู้หรือเศรษฐกิจที่ใช้ Internet of Things
เศรษฐกิจไทยจึงเหมือนเคราะห์ซ้ำกรรมซัด ปี 2540 ก็เจอ “วิกฤตต้มยำกุ้ง” ปี 2551 ก็เจอ “วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์”
ซ้ำร้าย “คนรุ่นใหม่” ยังเจอวิกฤตเปลี่ยนผ่านทางการเมืองช่วง 10 ปีที่ผ่านมาอีก จึงไม่มีโอกาสกำหนดอนาคตของตัวเอง และไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะตั้งรับกับวิกฤตเศรษฐกิจครั้งหน้าอย่างไรอีก?
You must be logged in to post a comment Login