- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
หมอดู4.0หยั่งรู้หรือแอบรู้? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/4666c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การเสียชีวิตของ “หมอดูอีที” ทำให้หลายคนแทบไม่เชื่อว่าอาชีพหมอดูจะมีรายได้หลายร้อยล้านบาทในแต่ละเดือน แม้แต่ “โหรไทย” ก็มีหลายคนที่มีชื่อเสียงในเรื่องความแม่นยำในการทำนาย อย่างปัจจุบันหากเป็นด้านการเมืองคงหนีไม่พ้น “โหรวารินทร์” ที่ถือเป็น “ขวัญใจทหาร”
เป็นที่รู้กันดีว่าเรื่องของโหราศาสตร์ผูกพันและมีอิทธิพลกับสังคมไทยมานานนับพันปี จึงไม่แปลกที่ปัจจุบันจะมีโหรที่มีชื่อเสียงออกมาทำนายเหตุการณ์ต่างๆ หรือทำนายถึง “ผู้มีอำนาจ” ในแง่มุมต่างๆและ “ผู้มีอำนาจ” แทบทุกคนจะมีโหรประจำตัว
อิทธิพลของโหรหรือหมอดูบางครั้งจึงอาจเป็นการ “โยนหินถามทาง” หรือชี้นำความคิดของคนในสังคม หรือสร้างสถานการณ์บางอย่างที่ “ผู้มีอำนาจ” ต้องการ โดยเฉพาะโหรที่ใกล้ชิดหรือรับใช้ “ผู้มีอำนาจ”
เหมือนปก “โลกวันนี้วันสุข” ฉบับล่าสุดที่มีคำถามว่า โหรหรือหมอดูนั้นเป็น “ผู้หยั่งรู้อนาคต” จริงหรือไม่? หรือเป็นแค่การ “แอบรู้” ในฐานะหนึ่งในผู้ร่วมสร้างสถานการณ์ทางการเมืองขึ้นมาเพื่อให้ไปสู่เป้าหมายที่กลุ่มผู้มีอำนาจต้องการ!??
You must be logged in to post a comment Login