- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
อวสานเรือเหี่ยว! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/4667c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“บิ๊กเจี๊ยบ” แถลงเอง ปิดฉาก “เรือเหาะ” หรือ “Army Balloon” ที่ใช้ตรวจการณ์ชายแดนใต้ เพราะหมดอายุใช้งาน ซึ่งที่ผ่านมาใช้ได้ดี แต่ยืนยันว่าไม่มีการซื้อใหม่
จึงต้องถามกลับว่า เมื่อใช้ดีแล้วทำไมไม่ซื้อใหม่ เพราะข่าวที่ออกมามาก่อนหน้านี้ “เรือเหาะ” ได้ฉายาว่า “เรือเหี่ยว” คือไม่สามารถใช้งานได้ตามมาตรฐาน ไม่ว่าจะมีปัญหาเรื่องการบินที่ต่ำกว่ามาตรฐานที่กำหนด หรือมีปัญหาเรือรั่ว จนต้องจอดเก็บไว้จนหมดอายุ
กองทัพบกซื้อเรือเหาะและระบบตรวจการณ์มาในราคา 350 ล้านบาท เฉพาะตัวเรือเหาะราคา 260 ล้านบาท ส่วนกล้องตรวจการณ์ ระบบภาคพื้นและรถต่างๆราคา 70 ล้านบาท และระบบสื่อสาร20 ล้านบาท นำเรือเหาะประจำการปี 2552 แต่มีปัญหารั่วและยังตัองเติมก๊าซฮีเลียมที่มีราคาแพง จึงต้องจอดมากกว่าเหาะ
ยุคที่ “บิ๊กตู่” เป็น “บิ๊กทัพบก” เคยว่าจ้างบริษัทให้มาดูแลรักษาซ่อมบำรุงปีละ 50 ล้านบาท แต่ก็ไม่สามารถบินตรวจการณ์ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ จึงถูกวิจารณ์มาตลอดถึงการจัดซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์ของกองทัพที่ตรวจสอบไม่ได้
เช่นเดียวกับ “GT200” ซึ่งถูกตั้งฉายาว่า “ไม้ล้างป่าช้า” ที่กองทัพและหน่วยงานรัฐหลายแห่ง “เสียค่าโง่” นับพันล้านกับมหกรรม “ลวงโลก” แต่จนวันนี้ก็เอาผิดใครไม่ได้!
You must be logged in to post a comment Login