- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
สุดยอด! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/4668c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
คำตอบจาก “2 เนติบริกร” ที่รับใช้คณะรัฐประหารว่า ไม่มั่นใจจะมีการเลือกตั้งปี 2561 หรือไม่ ทั้งที่รัฐธรรมนูญกำหนดระยะเวลาการร่าง “กฎหมายลูก” และระยะเวลาการเลือกตั้ง
ยิ่ง “แป๊ะเนติบริกร” บอกว่าไม่อยากผูกมัดตัวเอง ทั้งที่เป็นขั้นตอนตามรัฐธรรมนูญที่ใครที่เกี่ยวข้องก็ต้องทำหน้าที่ ไม่ใช่พูดแบบปัดสวะให้พ้นๆตัว
พูดง่ายๆว่าไม่มีคำตอบจะคืนอำนาจให้ประชาชนเมื่อไร เรื่อง “โรดแม็พ” จึงไม่มีความหมาย เพราะ “ผู้มีอำนาจ” ทำอะไรก็ “ไม่มีความผิด” นิรโทษกรรมตัวเองทั้งอดีต ปัจจุบัน และอนาคต แล้วยังสร้างเงื่อนไขให้รัฐบาลและทุกองค์กรของรัฐต้องทำตาม “ยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” ที่คิดเองเออเองจากคนไม่กี่คน
ทั้งที่วันนี้ “รัฐบาลทหาร” มีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดยังแก้ปัญหาบ้านเมืองอะไรที่เป็นรูปธรรมและคนส่วนใหญ่ยอมรับบ้าง ยกเว้นการใช้อำนาจจากปลายกระบอกปืนที่ทำให้บ้านเมือง “เงียบสงบ” โดยเฉพาะปัญหาเศรษฐกิจ
“ยุทธศาสตร์ชาติ-ยุทธศาสตร์ทหาร” เพ้อเจ้อเพ้อฝันหรือไม่ ต้องย้อนหลังตั้งแต่การรัฐประหาร 2549 จนถึงการรัฐประหาร 2557 แล้วถามตัวเองว่า บ้านเมืองเดินหน้าหรือถอยหลัง ถ้าโกหกได้กระทั่งตัวเองก็ถือว่า…สุดยอดจริงๆ!
You must be logged in to post a comment Login