- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
นายเลือกกบ / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
19 กันยายน 2549 ผ่านมา 11 ปี วันนี้ประเทศไทยก็ยังอยู่ภายใต้รัฐประหาร เพียงแต่เปลี่ยน “หัวหน้าคณะลิเก” ซึ่งส่อว่าจะอยู่ยาวอยู่นาน เพราะบรรดาไอ้ห้อยไอ้โหนและนักการเมืองที่รู้ทางลมต่างออกเชียร์ให้นั่งทับอำนาจต่อไป ไม่ต้องรีบเลือกตั้งนั้น เป็นปรากฏการณ์รัฐประหารที่ไม่เหมือนใคร และไม่มีใครเหมือน
รัฐประหารจึงไม่ได้ทำให้ความขัดแย้งยุติ แต่ยิ่งฝังรากลึก การทุจริตคอร์รัปชันยังปรากฏให้เห็นทั่วไป ประเทศก็ถอยหลังทั้งการเมืองและเศรษฐกิจ
วันนี้ประชาชนส่วนใหญ่จึง “ตาสว่าง” รู้ว่ารัฐประหารไม่เคยแก้ปัญหาบ้านเมืองได้อย่างแท้จริง นอกจากความเงียบสงบภายใต้อำนาจจากปลายกระบอกปืน และความเงียบสงัดของภาคธุรกิจ
การต่อสู้เพื่อให้ได้ประชาธิปไตยที่แท้จริง และนิติธรรมสากล จึงไม่มีวันสิ้นสุด อย่างที่ “ปิยบุตร แสงกนกกุล” ยืนยันว่า “ประเทศอื่นทำได้ ประเทศนี้ก็ต้องทำได้ วันนี้ยังทำไม่ได้ วันหน้าต้องทำได้”
ชีวิตจริงไม่สวยงามดังนิทานเรื่อง “เจ้าชายกบ” เพราะท้ายที่สุด “ขุนพลกบ” ที่นายเลือกก็มักจะได้เป็น “โคถึก” หลังจากเสร็จศึกเสร็จนาอยู่เสมอๆ!!??
You must be logged in to post a comment Login