- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
5 กีฬาสุดมัน /โดย พจนา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/Generali.jpg)
คอลัมน์ : โลกสุขภาพ
ผู้เขียน : พจนา
ฝนตกอีกแล้ว แล้วจะไปออกกำลังกายในแบบที่ชอบได้อย่างไร หากอยากออกกำลังกายเรียกเหงื่อกันจริงๆ เรามีกิจกรรมในร่มมานำเสนอ
1.แบดมินตัน เป็นกีฬาที่ต้องใช้สมรรถภาพทางร่างกายที่ดี ทั้งด้านความแข็งแรง ความอดทน การทำงานสัมพันธ์กันของระบบประสาทกับระบบกล้ามเนื้อ พลังความยืดหยุ่นของอวัยวะต่างๆ ทั้งยังเป็นกีฬาที่ต้องใช้ความฉลาดและไหวพริบสูง จึงสนุกมากเมื่อได้เล่นกับคู่แข่งที่มีชั้นเชิงพอๆกัน
2.เต้นซุมบ้า การออกกำลังกายแบบแอโรบิกที่ผสมผสานท่าเต้นตามสไตล์ลาตินอเมริกา เวลาเต้นจึงเหมือนได้ระบำหน้าท้อง แอโรบิก และฮิพฮอพไปด้วย แถมเสียงเพลงที่เร้าใจยังทำให้สนุกสนานและเพลิดเพลินไปในขณะเดียวกัน ทำให้ออกกำลังกายได้นานขึ้นแบบไม่รู้สึกเบื่อ และช่วยเบิร์นไขมันได้ดีสุดๆ
3.ชกมวย อีกหนึ่งกีฬาที่ได้ทั้งความมัน สนุก และเผาผลาญได้ดีเยี่ยม เรียกเหงื่อได้เยอะมาก อีกทั้งยังใช้ทุกส่วนของร่างกาย ทั้งแขน ขา ลำตัว ช่วยเสริมสร้างความแข็งแรงของกล้ามเนื้อได้จริงๆ
4.ปีนหน้าผาจำลอง นี่ก็ท้าทายความแข็งแรงของร่างกายและจิตใจไม่น้อย เพราะต้องจับ เกาะ ยึดเหนี่ยว และโหนตัวไปบนหน้าผาที่ทั้งสูงทั้งเสียว นอกจากได้เหงื่อแล้ว ยังได้ความตื่นเต้นและไหวพริบเพิ่มด้วย
5.ฟุตซอลในร่ม ปรกติก็ชอบเตะฟุตบอลอยู่แล้ว แค่เปลี่ยนสถานที่ไปเล่นอินดอร์ แล้วเปลี่ยนจำนวนผู้เล่นเป็นฝั่งละ 5 คน รับรองว่าสนุกและเหนื่อยไม่น้อยกว่าสนามใหญ่แน่นอน
ถึงฝนจะตก ฟ้าจะร้อง แต่คนรักการออกกำลังกายก็เรียกเหงื่อได้ด้วยกีฬาในร่มที่แอ็คทีฟไม่แพ้กลางแจ้ง ว่าแล้วจะรออะไร เย็นนี้ไปเสียเหงื่อให้เต็มที่แบบไม่แคร์ฝนกันดีกว่า
ข้อมูลจาก บริษัท เจนเนอราลี่ ไทยแลนด์ จำกัด
You must be logged in to post a comment Login