- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
อาจารย์ยิ้ม / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“อาจารย์ยิ้ม” หรือ “สุธาชัย ยิ้มประเสริฐ” จากไปอย่างสงบด้วยวัย 61 ปี ระหว่างรักษาตัวที่โรงพยาบาลจุฬาฯ เนื่องจากเนื้องอกในสมอง ซึ่งไม่รู้ตัวมาก่อนจนเกิดอาการขณะเดินทางไปฝรั่งเศส
“อาจารย์ยิ้ม” เป็นหนึ่งในบุคคลที่ถูกคำสั่งที่ 44 ของคสช.ให้ไปรายงานตัว แต่ยังคงยืนหยัดต่อสู้และเรียกร้องประชาธิปไตยมาอย่างต่อเนื่อง รวมถึงเขียนบทความล่าสุดใน “โลกวันนี้วันสุข”
เป็นหนึ่งในนักกิจกรรม “คนเดือนตุลา” ที่มีส่วนร่วมในเหตุการณ์ 6 ตุลาคม 2519 และร่วมกับพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทยในชื่อ “สหายสมพร” หลังจากออกจากป่าได้ทำงานหนังสือพิมพ์หลายฉบับก่อนจะผันตัวเองมาเป็นอาจารย์ หลังจากเรียนจบปริญญาโทด้านประวัติศาสตร์จากจุฬาฯ และเป็นอาจารย์ที่คณะอักษรศาสตร์ จุฬาฯ จนกระทั่งเกษียณอายุ
“อาจารยยิ้ม” ไม่ว่าจะเป็นนักศึกษา นักหนังสือพิมพ หรืออาจารย์ ก็ยืนหยัดต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยมาโดยตลอด ทั้งเขียนบทความ จัดรายการโทรทัศน และยังเป็นกรรมการมูลนิธิ 14 ตุลา
แต่ที่เป็นข่าวดังไปทั่วโลกคือยื่นฟ้อง “ไก่อู” ในฐานะโฆษก ศอฉ. ครั้งเหตุการณ์สลายการชุมนุมคนเสื้อแดงปี 2553 ที่ถูกกล่าวอ้างว่าเชื่อมโยง “ผังล้มเจ้า” ซึ่งสุดท้ายก็เป็นแค่ “ผังกำมะลอ”
การเสียชีวิตของ “อาจารย์ยิ้ม” ถือเป็นการปิดตำนานนักวิชาการที่ต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยคนสำคัญ แต่การต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยของประชาชนยังไม่สิ้นสุด ตราบใดที่บ้านเมืองยังจมปลักกับ “วงจรอุบาทว์”!
You must be logged in to post a comment Login