- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความแตกต่าง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/09/4677c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
วาทกรรมยุค “ทั่นผู้นำ” ที่เต็มไปด้วยความดีและคุณธรรม จึงไม่แปลกที่ประกาศว่า “จะทำให้โลกรู้ว่าจะขจัดการทุจริตคอร์รัปชันให้หมดจากประเทศไทย” คำถามคือคนทั้งโลกจะเชื่อหรือไม่?
เหมือนที่ “ทั่นผู้นำ” บอกว่า ตัวเองเดินมาด้วยความมั่นใจ เพราะไม่ได้ทำอะไรผิด เมื่อไม่ได้ทำอะไรผิดก็เดินเชิดหน้าเข้ามาได้ แต่ถ้าทำผิดก็คงต้องเดินก้มหน้าเข้ามา ทั้งยังยกคดี “รับจำนำข้าว” เตือนประชาชนอย่าเลือกผิดอีก
“iSpace Thailand” จึงตั้งคำถามว่า “ทั่นผู้นำ” ไม่เคยทำผิดจริงหรือ? ถ้าไม่เคยทำผิดจะ “นิรโทษกรรม” ตนเองและพวกทำไม? เหตุใดต้องมี “มาตรา 44” ไว้คุ้มครองตนเอง???
การกล่าวว่าประชาชนเลือกคนผิด ถือเป็นการดูถูกประชาชนหรือไม่??? อย่าลืมว่า “ทั่นผู้นำ” ไม่ได้มีประชาชนเลือกเข้ามา!!!
วาทกรรม “เอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่ผู้อื่น” ไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับมนุษย์โลก แต่สำหรับ “ผู้นำประเทศ” ไม่ได้สะท้อนให้เห็นตัวตนที่แท้จริงเท่านั้น แต่ยังสะท้อนถึงบ้านเมืองขณะนั้นเป็นอย่างไร?
เหมือนการ “ปฏิรูปประเทศ” ภายใต้ “ระบอบประชาธิปไตย” ที่อำนาจเป็นของประชาชนกับภายใต้ “ระบอบเผด็จการ” ที่อำนาจอยู่กับคนๆเดียวหรือกลุ่มเดียว ก็จะแตกต่างกันสิ้นเชิง!
You must be logged in to post a comment Login