- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เดินฝ่าความมืด? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/10/4679c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กระแสประชาธิปไตยพุ่งสูงปรี๊ด หลังการจากไปของ “อาจารย์ยิ้ม” สุธาชัย ยิ้มประเสริฐ ขนาด “ทักกี้” ยังโพสต์แสดงความอาลัย และยกย่อง “อาจารย์ยิ้ม” เป็นขวัญกำลังใจคนรักประชาธิปไตยและรักความยุติธรรม
การจากไปของ “อาจารย์ยิ้ม” ทำให้วันที่ 6 ตุลาคมปีนี้ ซึ่งครบรอบ 41 ปี เหตุการณ์ 6 ตุลาคม 2519 มีความหมายเป็นพิเศษ แม้ไม่มี “อาจารย์ยิ้ม” ที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงสำคัญทุกปี
อย่างไรก็ตาม โครงการ “บันทึก 6 ตุลา” (doct6.com) ที่เปิดอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 24 กันยายนที่ผ่านมา ก็เหมือนตัวแทน “อาจารย์ยิ้ม” ในการต่อสู้เพื่อประชาธิปไตย และเป็นจุดเริ่มต้นของการ “คืนความยุติธรรม” ซึ่งเป็นการก่ออาชญากรรมโดยอำนาจรัฐอย่างโหดร้ายทารุณ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งสถานการณ์ที่บ้านเมืองอยู่ภายใต้อำนาจเผด็จการจากการรัฐประหารถึง 2 ครั้ง ขณะที่ประเทศทั่วโลกกำลังก้าวไปข้างหน้า แต่ “กะลาแลนด์” กลับถอยหลังจมปลักกับ วาทกรรม “คนดี” และ“ประชาธิปไตย 99.99%” ภายใต้ “แผนยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี”
“กรรมการยุทธศาตร์ชาติ” ที่อายุเฉลี่ย 60-70 ปี จึงกลายเป็นประเด็นร้อนขณะนี้ว่ามีความรู้ความสามารถเยี่ยง “ผู้วิเศษ” หรือเป็นแค่ “ฝักถั่ว” เพื่อ “ต่อท่ออำนาจ” ให้กับกลุ่มผู้มีอำนาจ และเอื้อประโยชน์กลุ่มนายทุนขุนศึกเท่านั้น!
You must be logged in to post a comment Login